นำแบบสอบถาม ที่สร้างไว้ไปทำ รายงานไม่ได้ขึ้น out of stack space จะแก้ไขอย่างไร

28 ก.พ. 62 , 21:28:06
อ่าน 1309 ครั้ง

Prasert

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

สร้างแบบสอบถามเอาไว้ แล้วนำมาทำเป็นรายงาน ไม่ผ่านขึ้นข้อความ out of stack space จะแก้ไขอย่างไรครับ

01 มี.ค. 62 , 08:54:29
ตอบกลับ #1

สันติสุข

ไม่เคยพบมาก่อนนะครับ แต่ไปอ่านดูสาเหตุจากที่คนอื่นๆพบ เขาก็บอกกันว่าเกิดจากการเขียนโค้ดที่วนลูปเรียก procedure ตัวเอง หรือที่เรียกว่า recursive โดย recursive เข้าไปลึกๆหลายชั้นมากจนระบบมีหน่วยความจำที่เก็บข้อมูลของ procedure ในแต่ละชั้น (เรียกหน่วยความจำนี้ว่า stack) ไม่เพียงพอที่จะรองรับอีกต่อไป หรืออีกสาเหตุก็คือ มีการใช้ตัวแปรที่มากๆๆๆใน procedure นั้นๆ แต่ผมเขียนโค้ดมานาน ก็ยังไม่เคยพบ error แบบนี้

ดังนั้นถ้ารายงานมีการใช้โค้ด VBA ไม่ว่าจากส่วนไหนจากตัวรายงาน ก็ให้เช็คโค้ดนั้นด้วยครับ แต่ถ้าไม่มี ก็แนะนำให้ Compile ก่อน ซึ่งอาจพบข้อผิดพลาดจากจุดอื่น แล้วมีผลกระทบถึง error ตัวนี้ ถ้ายังไม่พบอีก ก็ให้ Decompile ตัวโปรแกรมอีกทีครับ (หาวิธีจากกระทู้เก่าๆได้ครับ **ย้ำว่าให้ทำสำรองไฟล์เก็บไว้ก่อนการทำด้วยนะครับ** ถ้าแก้ปัญหายังไม่ได้ อันนี้ไม่ทราบแล้วครับ เพราะตัวรายงานเปล่าๆที่ไม่มีโค้ด VBA ผมคิดว่าไม่มีสาเหตุอะไรทำให้เกิดปัญหานี้ได้ครับ
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Prasert

01 มี.ค. 62 , 10:22:57
ตอบกลับ #2

Prasert

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

ขอบคุณครับ

คือปกติผมไม่เขียนโค๊ดอะไรเลย คือนำตารางมาสร้างเงื่อนไขในแบบสอบถาม ถ้าถูกต้องแล้ว ผมจะนำไปออกทำเป็นรายงานอีกที ปกติก็ไม่พบปัญหาครับ
- แต่ผมก็ส่งสัยเรื่องการวนลูปที่ซ้อนกันหลายชั้น มีวิธีแนะนำมั้ยครับ

01 มี.ค. 62 , 22:23:48
ตอบกลับ #3

สันติสุข

ไม่เข้าใจครับ สงสัยจุดไหน ยังไงครับ รายละเอียดด้วย
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Prasert

02 มี.ค. 62 , 11:11:17
ตอบกลับ #4

OddyWriter

ลองส่งไฟล์มาให้ดูดีกว่าไหมครับ
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Keng

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5