ทำแจ้งเตือน ครบรอบปี ใน access

29 มี.ค. 62 , 08:32:20
อ่าน 1320 ครั้ง

MartSirawit

ทำแจ้งเตือน ครบรอบปี ใน access
« เมื่อ: 29 มี.ค. 62 , 08:32:20 »
ผมต้องการทำการแจ้งเตือนเมื่อครบรอบปีอะคับ แบบต้องไปตรวจเช็คอุปกรณ์ วันที่ เท่านี้ พอมาถึงอีกปีนึงก็แจ้งอะคับว่าต้องไปตรวจได้แล้ว
เช่น ผมตั้งวันตรวจเช็คอุปกรณ์ A วันที่ 4 มค 60 ในตาราง ก็คือจะมีการแจ้งเตือนทุกปีวันที่ 4 มค อะคับ
แจ้งเตือนเป็นรูปแบบไหนได้บ้างครับ  จะทำยังไงได้บ้างครับ รบกวนช่วยผมหน่อยครับ

รบกวนอธิบายอย่างละเอียดนิดนึงครับ พอดียังใช้โปรแกรมได้ไม่กี่วันยังใช้ไม่ค่อยเป็นครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มี.ค. 62 , 08:48:26 โดย MartSirawit »

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: nawahovvp

30 มี.ค. 62 , 10:42:57
ตอบกลับ #1

sjs

: ทำแจ้งเตือน ครบรอบปี ใน access
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 มี.ค. 62 , 10:42:57 »
ลองทำ Query และใช้ DateAdd ก็จะได้วันที่ถัดไปครับ โดย DateAdd สามารถระบุได้ต้องการเป็น วัน เดือน ปี ครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: MartSirawit, nawahovvp

01 เม.ย. 62 , 10:20:33
ตอบกลับ #2

MartSirawit

: ทำแจ้งเตือน ครบรอบปี ใน access
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 เม.ย. 62 , 10:20:33 »
ลองทำ Query และใช้ DateAdd ก็จะได้วันที่ถัดไปครับ โดย DateAdd สามารถระบุได้ต้องการเป็น วัน เดือน ปี ครับ

ขอบคุณมากครับ คือต้องทำแบบนี้ใช่มั้ยครับ คือไม่ต้องการให้แสดงนะครับ แต่เป็นแจ้งเตือนเมื่อมีวันกับเดือนตรงกับในตารางไรงี้อะคับ เหมือนเอาวันที่ปัจจุบันในคอมเรา ไปเช็คกับในตาราง ถ้าตรงกันจะมีแจ้งเตือนว่าต้องไปตรวจอุปกรณ์แล้วนะ อะไรประมาณนี้อะครับ เข้าใจสิ่งที่ผมต้องการสื่อใช่มั้ยครับ :cry:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: nawahovvp

01 เม.ย. 62 , 13:19:51
ตอบกลับ #3

sjs

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 เม.ย. 62 , 13:19:51 »
การแจ้เตือนนี่แจ้งแบบไหนครับ คลิกแล้วส่งเมล์ ส่ง Line หรือเปิดโปรแกรมมาแล้วส่ง
ที่ผมเคยใช้ก็จะคลิกปุ่มแล้วรายงานออกมาเท่านี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 เม.ย. 62 , 13:24:12 โดย sjs »

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: MartSirawit

01 เม.ย. 62 , 13:49:16
ตอบกลับ #4

ปิ่นณรงค์

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 เม.ย. 62 , 13:49:16 »
วิธีแบบ DIY ซักหน่อยนะครับ
สมมุติว่ามีฟิลล์ เก็บวันที่ไว้ชื่อ Datestart อยู่ในตาราง table1
ที่คิวรี่ ใส่โค้ดตามนี้

โค๊ด: [Select]
SELECT Table1.DateStart, Format([datestart],"dd/mm") & "/" & Format([datestart],"yyyy")+1 AS EventDate
FROM Table1;

เราจะได้วันที่ปัจจุบันและวันที่ของปีหน้าที่จะมาถึงคือเป็นการบวก ไป 1 ปี

ส่วนที่ฟอร์มก็กำหนด Event ให้แสดง msgbox แจ้งเตือนขึ้นมาประมาณนี้ครับ
Private Sub Form_Timer()
Static count As Integer
        count = count + 1
If count = 30 Then
        Me.TimerInterval = 0
        Call checkeventdate
End If
End Sub
Sub checkeventdate()
Dim Ondate As Date
Dim Edate As Date

Ondate = Format(Now(), "DD/MM/YYYY")
        Edate = Format(DLookup("Eventdate", "QryEventDate"))

If Edate = Ondate Then
            MsgBox "มีข้อมูลที่ครบรอบปีแล้ว", vbInformation, "แจ้งเตือน!!"
        End If
End Sub
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 เม.ย. 62 , 15:51:27 โดย ปิ่นณรงค์ »
:love: :grin:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: MartSirawit

02 เม.ย. 62 , 08:07:12
ตอบกลับ #5

MartSirawit

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 เม.ย. 62 , 08:07:12 »
การแจ้เตือนนี่แจ้งแบบไหนครับ คลิกแล้วส่งเมล์ ส่ง Line หรือเปิดโปรแกรมมาแล้วส่ง
ที่ผมเคยใช้ก็จะคลิกปุ่มแล้วรายงานออกมาเท่านี้ครับ

เปิดโปรแกรมก็ได้ครับ หรือ แจ้งเตือนตรงหน้า desktop อะไรประมาณนี้ครับ แบบส่ง line ส่ง mail น่าจะยากมั้ยครับ
ขอบคุณมากๆครับ

02 เม.ย. 62 , 08:08:49
ตอบกลับ #6

MartSirawit

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02 เม.ย. 62 , 08:08:49 »
วิธีแบบ DIY ซักหน่อยนะครับ
สมมุติว่ามีฟิลล์ เก็บวันที่ไว้ชื่อ Datestart อยู่ในตาราง table1
ที่คิวรี่ ใส่โค้ดตามนี้

SELECT Table1.DateStart, Format([datestart],"dd/mm") & "/" & Format([datestart],"yyyy")+1 AS EventDate
FROM Table1;

เราจะได้วันที่ปัจจุบันและวันที่ของปีหน้าที่จะมาถึงคือเป็นการบวก ไป 1 ปี

ส่วนที่ฟอร์มก็กำหนด Event ให้แสดง msgbox แจ้งเตือนขึ้นมาประมาณนี้ครับ
Private Sub Form_Timer()
Static count As Integer
        count = count + 1
If count = 30 Then
        Me.TimerInterval = 0
        Call checkeventdate
End If
End Sub
Sub checkeventdate()
Dim Ondate As Date
Dim Edate As Date

Ondate = Format(Now(), "DD/MM/YYYY")
        Edate = Format(DLookup("Eventdate", "QryEventDate"))

If Edate = Ondate Then
            MsgBox "มีข้อมูลที่ครบรอบปีแล้ว", vbInformation, "แจ้งเตือน!!"
        End If
End Sub

ถ้าเราทำเป็น table ไม่ใช่ form อะครับ สามารถใส่ code ใช้ได้มั้ยครับ
แล้วใส่ code ใน query นี่ใส่ยังไงบ้างครับ ผมยังใช้ไม่ค่อยเป็นเลยครับ ยังไงขอบคุณมากๆเลยครับ :love:

02 เม.ย. 62 , 08:22:37
ตอบกลับ #7

MartSirawit

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 02 เม.ย. 62 , 08:22:37 »
มีข้อมูลอยู่เป็น table หน้าตาตามภาพครับ ตรง test date อะครับ จะบอกวันที่เช็คอุปกรณ์ โดยอุปกรณ์ ในงานผมคือจะมีการตรวจเช็ค ปีละครั้ง
ทีนี้ ผมต้องการให้แจ้งเตือนว่าให้ไปตรวจอุปกรณ์ เมื่อกลับมา date นี้ในปีถัดไปอะครับ
ข้อมูลเป็น table ไม่ใช่ form อะครับ เลยสงสัยว่าจะทำได้มั้ยครับ
การใส่ code อะไรใส่ตรงไหน ใช้ยังไงไม่ทราบเลยครับ พึ่งหัดใช้โปรแกรมนี้ครับ

ยังไงขอบคุณล่วงหน้าและรบกวนทุกคนที่สะดวกหน่อยครับ :grin:

02 เม.ย. 62 , 09:48:34
ตอบกลับ #8

ปิ่นณรงค์

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02 เม.ย. 62 , 09:48:34 »
ส่งไฟล์นั้นมาครับ เดี่ยวผมเพิ่มให้

02 เม.ย. 62 , 13:49:49
ตอบกลับ #9

MartSirawit

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 02 เม.ย. 62 , 13:49:49 »
ส่งไฟล์นั้นมาครับ เดี่ยวผมเพิ่มให้

ขนาดไฟล์เกินอะครับ รบกวนของ email ได้มั้ยครับผม
ทำยังไงรบกวนบอกรายละเอียดได้มั้ยครับ อยากเรียนรู้ด้วยครับผม

02 เม.ย. 62 , 15:56:00
ตอบกลับ #10

ปิ่นณรงค์

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 02 เม.ย. 62 , 15:56:00 »

ขนาดไฟล์เกินอะครับ รบกวนของ email ได้มั้ยครับผม
ทำยังไงรบกวนบอกรายละเอียดได้มั้ยครับ อยากเรียนรู้ด้วยครับผม
ส่งข้อความไปแล้วครับ

02 เม.ย. 62 , 16:34:47
ตอบกลับ #11

MartSirawit

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 02 เม.ย. 62 , 16:34:47 »

ส่งข้อความไปแล้วครับ

ขอบคุณมากๆครับ ส่งไปแล้วครับ รบกวนด้วยครับ
ตอบกลับที่ email ที่ส่งไปได้เลยครับ

03 เม.ย. 62 , 13:52:30
ตอบกลับ #12

MartSirawit

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 03 เม.ย. 62 , 13:52:30 »
ขอบคุณมากๆครับ ได้รายละเอียดแล้วครับ ได้ความรู้และบทเรียนมากเลยครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5