สอบถามวิธีการเปิด File รูปภาพตาม Link ครับ

29 เม.ย. 62 , 11:56:20
อ่าน 1825 ครั้ง

arampong

เรียนอาจารย์
       ผมมีตาราง T1 ทีมี ฟิว ITEM=ใช้เก็บชื่อรูป และ Picture=เก็บพาทรูปภาพ ครับ 
       ที่ Form มี Text  ITEM และ Picture หากเรียกข้อมูล Item แล้วจะแสดง Picture ทันที

คือพอแสดงแล้วผมอยากให้เปิดรูปภาพขึ้นมาเลยครับ จะต้องเขียน Code ยังไงครับ
      ปกติมันจะโชว์ Link แล้วต้องกดที่ Link ถึงจะเปิดให้ครับ
คือต้องการจะเปิดภาพ Auto ทันทีทีเรียกชื่อ Item ขึ้นมาถูกครับ

ขอบคุณครับ

29 เม.ย. 62 , 14:10:16
ตอบกลับ #1

ปิ่นณรงค์

: สอบถามวิธีการเปิด File รูปภาพตาม Link ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 เม.ย. 62 , 14:10:16 »
เรียนอาจารย์
       ผมมีตาราง T1 ทีมี ฟิว ITEM=ใช้เก็บชื่อรูป และ Picture=เก็บพาทรูปภาพ ครับ 
       ที่ Form มี Text  ITEM และ Picture หากเรียกข้อมูล Item แล้วจะแสดง Picture ทันที

คือพอแสดงแล้วผมอยากให้เปิดรูปภาพขึ้นมาเลยครับ จะต้องเขียน Code ยังไงครับ
      ปกติมันจะโชว์ Link แล้วต้องกดที่ Link ถึงจะเปิดให้ครับ
คือต้องการจะเปิดภาพ Auto ทันทีทีเรียกชื่อ Item ขึ้นมาถูกครับ

ขอบคุณครับ

คุณมี textbox ชื่อ item และ Picture ในฟอร์มแล้ว
ในตัวอย่างผมใช้เป็น txtitem กัย txtpicture นะครับ
ถ้าอยากแสดงรูปภาพ
ก็ควรมี กรอบรูปภาพ เพื่อใช้แสดงรูปภาพนะครับ

และ ที่แหล่งตัวควบคุมหรือ RecordSource กำหนดไปว่า  =txtpicture (อ้างอิงพาทจาก textbox txtpictureครับ)
ดูจากตัวอย่างแบบที่2

สอบถามเพิ่มเติมครับ การเก็บชื่อรูปกับ เก็บพาทรูปเป็นแบบไหน
  ชื่อรูปเช่น ITEM = 01.jpg  อย่างนี้ไหม เพราะการแสดงรูปได้ต้องมี พาท,ชื่อไฟล์,นามสกุลไฟล์ รวมเข้าด้วยกัน
  ส่วนพาทผมสมมุติ Picture = C:\Documents and Settings\office\My Documents\My Pictures\
หรือแบบนี้            Picture = C:\Documents and Settings\office\My Documents\My Pictures\01.่jpg
เพราะคำสั่งที่จะใช้มันจะไม่เหมือนกัน

รบกวนอธิบายเพิ่มเติมอีกนิดกว่าพาท และ ชื่อที่เก็บเป็นแบบไหนครับ
ส่วนการนำมาแสดงทำได้หลายแบบมาก
จากตัวอย่างแบบที่ 1 คุณลองไปกำหนด พาทรูปภาพ และ ชื่อรูปภาพที่มีเอาดูนะครับ
ถ้าชื่อ พาทกับชื่อไฟล์ แยกออกจากกันเราก็กำหนดให้มันรวมกันก่อนแสดง ลองดูที่ RecordSource ตัวอย่างที่ผมแนบไปนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 เม.ย. 62 , 14:33:04 โดย ปิ่นณรงค์ »
:love: :grin:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: arampong, thaworn Panchan

29 เม.ย. 62 , 15:20:04
ตอบกลับ #2

arampong

: สอบถามวิธีการเปิด File รูปภาพตาม Link ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 เม.ย. 62 , 15:20:04 »
ขอบคุณมากครับอาจารย์

ตอนแรกกะจะคิดว่าให้เปิดกับโปรแกรมดูรูปข้องนอกเลย แต่ทำแบบอาจารย์น่าจะสะดวกกว่า
ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ หากผมมีมากกว่า 1 รูปจะให้ดูทีละรูปจะทำยังไงครับ
คือประมาณว่า 1Item มีมากกว่า 1 รูป

ขอบคุณอีกครั้งครับ

29 เม.ย. 62 , 15:26:05
ตอบกลับ #3

ปิ่นณรงค์

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 เม.ย. 62 , 15:26:05 »
ขอบคุณมากครับอาจารย์

ตอนแรกกะจะคิดว่าให้เปิดกับโปรแกรมดูรูปข้องนอกเลย แต่ทำแบบอาจารย์น่าจะสะดวกกว่า
ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ หากผมมีมากกว่า 1 รูปจะให้ดูทีละรูปจะทำยังไงครับ
คือประมาณว่า 1Item มีมากกว่า 1 รูป

กำหนด ข้อมูลในการตางแบบไหนครับ
มากกว่า 1 รูป นี้เก็บข้อมูลแบบไหน เอามาดูหน่อยครับ

29 เม.ย. 62 , 15:58:03
ตอบกลับ #4

arampong

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 เม.ย. 62 , 15:58:03 »
ขอบคุณครับอาจารย์

คือทำแบบตัวอย่างที่2ของอาจารย์เลยครับ
แต่ตัวอย่างอาจารย์ให้มามันจะเก็บแค่รูปเดียวที่ฟิวpicture
พอดีผมไปดูข้อมูลมา มันจะมีเอกสารบางตัวที่มีมากกว่า 1 รูปครับ
ก็เคยจะสอบถามอาจารย์ ให้ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าจะให้คลิกดูรูปทีละรูปยังไงครับหากว่า 1 Item มีหลายรูป
และพาท ที่เก็บจะเก็บแบบไหนดีครับ

29 เม.ย. 62 , 16:31:50
ตอบกลับ #5

ปิ่นณรงค์

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 เม.ย. 62 , 16:31:50 »

ถ้า 1 item สามารถมีได้หลายรูป แนะนำให้สร้าง ความสัมพันธ์ แบบ One to Many ครับ
ตารางจะมี T1 และ T2

T1 เก็บ ItemID , ITEM กำหนด ItemID เป็น Primary Key
T2 เก็บ ItemID , Picture กำหนด ItemID ให้มีค่าซ้ำกันได้

Form ที่จะแสดงใช้การสร้าง ฟอร์มหลักและฟอร์มย่อย
ตามตัวอย่างนี้ครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: arampong

30 เม.ย. 62 , 09:44:23
ตอบกลับ #6

arampong

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 เม.ย. 62 , 09:44:23 »
ขอบคุณอาจารย์ ปิ่นณรงค์ มากครับ

ขออภัยที่เข้ามาช้าครับ พอดีเข้าไปหาดูที่ Youtube ครับ ได้แนวคิดแบบนี้ครับ 

ตามอาจารย์แนะนำใกล้เคียงกว่า แต่ผมจะลองเอามาปรับใช้ตามอาจารย์ดูครับ เดี๋ยวลองแล้วยังไงจะแจ้งอาจารย์อีกทีครับ
ขอบคุณมากครับ

30 เม.ย. 62 , 10:29:54
ตอบกลับ #7

ปิ่นณรงค์

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 เม.ย. 62 , 10:29:54 »
attachment คือการผูกไฟล์เข้าไปเลย ไม่น่าจะเหมาะ ถ้ารูปมีจำนวนเยอะครับ (อยู่ที่ว่าจะนำไปใช้ทำอะไร)
ข้อดีคือสะดวก ไฟล์รูปภาพ รวมถึงไฟล์อื่นๆ ที่ใส่เข้าไปนั้นจะผูกติดไปกับ access เลย เหมือนที่อาจารย์ TTT บอก ถ้าผูกไฟล์เยอะ ไฟล์จะใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ ครับ และมันจำกัดขนาดของไฟล์ แต่ละไฟล์ต้องมีขนาดไม่เกิน 256 Mb  รวมกันทั้งหมดแล้ว ไม่เกิน 2 GB (เท่ากับขนาดของ Access ที่รองรับได้คับ)

แต่ถ้ามีรูปจำนวนมากครับ ผมว่าใช้การกำหนด path ของรูป แล้วนำมาแสดงน่าจะดีกว่า
ลองปรับตามของอาจารย์ TTT ได้เลยคับ มีการสร้างปุ่ม Add รูปภาพ และกำหนด Path เป็น CurrentProject.Path จะสะดวกถ้ามีการเปลี่ยนชื่อโฟลเดอร์ หรือย้ายตำแหน่งของ โฟลเดอร์ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 เม.ย. 62 , 10:43:30 โดย ปิ่นณรงค์ »

30 เม.ย. 62 , 13:47:59
ตอบกลับ #8

arampong

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30 เม.ย. 62 , 13:47:59 »
ขอบคุณอาจารย์อีกครั้งครับ

ผมได้ทำตามตัวอย่างอาจารย์ครับ เพราะดูจากรูปผมแล้วเยอะพอสมควรครับ
อยากถามอาจากเพิ่มเติมครับ 
เรื่อง DoCmd.GoToRecord , , acNext 
ปุ่ม Next Record นี่เราจะเขียนให้มันวนได้หรือไม่ครับกรณีที่ พอไปที่ Record สุดท้ายแล้ว
ให้วนมาที่ Record แรกใหม่ครับ
คืองงตรงจะเช็คยังไงว่าถึง Record สุดท้ายแล้วให้ไป Record แรก

ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 เม.ย. 62 , 13:54:51 โดย arampong »

30 เม.ย. 62 , 14:07:17
ตอบกลับ #9

arampong

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 30 เม.ย. 62 , 14:07:17 »
ทำได้แล้วครับ

If CurrentRecord = Recordset.RecordCount And CurrentRecord <> 1 Then
    DoCmd.GoToRecord , "", acFirst
Else

DoCmd.GoToRecord , "", acNext

End If

และถ้าหากเป็นปุ่มถอยหลังละครับ DoCmd.GoToRecord , , acPrevious  หากเป็น Record แรกจะให้ไป Record สุดท้ายทำยังไงครับ

ขอบคุณครับ

30 เม.ย. 62 , 14:24:59
ตอบกลับ #10

ปิ่นณรงค์

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 เม.ย. 62 , 14:24:59 »
ไป Record แรกสุด DoCmd.GoToRecord,,acFirst
ไป Record ท้ายสุด docmd.GoToRecord,,acLast ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 เม.ย. 62 , 14:43:29 โดย ปิ่นณรงค์ »

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: arampong, thaworn Panchan

30 เม.ย. 62 , 14:44:23
ตอบกลับ #11

arampong

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 30 เม.ย. 62 , 14:44:23 »
ขอบคุณครับ
อาจารย์ครับ หมายถึงเงื่อนไขที่ใช้เช็คครับ         
ว่าถ้าเป็น Record แรกแล้ว กดต่อไป ค่อยให้ไป  docmd.GoToRecord,,acLast
ผมไม่รู้จะเขียนเช็คยังไงครับ

30 เม.ย. 62 , 15:29:06
ตอบกลับ #12

ปิ่นณรงค์

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 30 เม.ย. 62 , 15:29:06 »
งั้นใช้แบบนี้ครับ ถ้าให้ไปที่ Record  แรกแล้วให้ไปต่อ Record  อันหลัง

Private Sub Btn_Previous_Click()
Me.Recordset.MovePrevious
If Recordset.BOF Then
   Recordset.MoveLast
End If
End Sub

ถ้าRecord จากหลังจนสุด แล้วให้ไปต่อ Record หน้าสุด
Private Sub Btn_Next_Click()
Me.Recordset.MoveNext
If Recordset.EOF Then
   Recordset.MoveFirst
End If
End Sub
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 เม.ย. 62 , 15:33:15 โดย ปิ่นณรงค์ »

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: arampong

30 เม.ย. 62 , 15:37:36
ตอบกลับ #13

arampong

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 30 เม.ย. 62 , 15:37:36 »
ได้ละครับผม ตามอาจารย์เลยครับ

ขอบคุณมากๆเลยครับอาจารย์ :miao:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: SakDa

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5