ต้องการให้ Enabled = False เฉพาะเรคคอร์ดบรรทัดนั้นที่ทำครับ

27 พ.ค. 62 , 16:04:27
อ่าน 906 ครั้ง

Eik Q Sang

ผมได้สร้าง Continue Form โดยเขียนโค้ดดังนี้

Private Sub Command27_Click()
    Me.txt_DateClose = Now()
    Me.cb_Status = "¨จบงาน"
    Me.cb_DocEnvelope.Enabled = False
    Me.txt_OrderID.Enabled = False
    Me.txt_CIF.Enabled = False
    Me.txt_DocTypeCode.Enabled = False
    Me.txt_DocName.Enabled = False
    Me.cb_Status.Enabled = False

End Sub

เวลาผมกดปุ่มปรากฎว่า Enabled = False ทั้งหน้าเลยครับ คื่อผมต้องการให้ Enabled = False เฉพาะเรคคอร์ดบรรทัดนั้นๆบรรทัดเดียว ไม่ทราบต้องเขียนอะไรเพิ่มครับขอบคุณมากครับ

28 พ.ค. 62 , 09:51:00
ตอบกลับ #1

สันติสุข

การกำหนด Property ให้แก่คอนโทรลในบรรทัดของ Continuous Form จะมีผลกับคอนโทรลนั้นในทุกบรรทัดครับ แต่สำหรับการกำหนดคุณสมบัติในการแสดงบางอย่างเช่น สีพื้น, สีตัวอักษร. อักษรตัวหนา/ขีดเส้นใต้/ตัวเอียง, Enabled/Disabled สามารถใช้ Conditional Formatting ในการกำหนดเฉพาะคอนโทรลในบรรทัดนั้นๆตามเงื่อนไขให้เป็นไปอย่างอัตโนมัติได้ ดังนั้นอย่างแรกที่ต้องทำก็คือต้องหาก่อนว่าเงื่อนไขอะไรที่จะให้ Disabled   จากที่กำหนดมา ถ้าสมมุติว่าเมื่อเงื่อนไข cb_Status = "¨จบงาน" ก็ให้ Disabled ได้ ก็ให้ป้อน Conditional Formatting สำหรับคอนโทรลอื่นที่ต้องการเป็น (เช่น cb_DocEnvelope, txt_OrderID) [cb_Status] = "¨จบงาน" แล้วเลือกลักษณะคอนโทรลเป็น Disabled ครับ 

ส่วนโค้ดที่ให้มา ก็มีแค่นี้เท่านั้น

End Sub
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: sjs, Eik Q Sang

28 พ.ค. 62 , 10:02:54
ตอบกลับ #2

Eik Q Sang

การกำหนด Property ให้แก่คอนโทรลในบรรทัดของ Continuous Form จะมีผลกับคอนโทรลนั้นในทุกบรรทัดครับ แต่สำหรับการกำหนดคุณสมบัติในการแสดงบางอย่างเช่น สีพื้น, สีตัวอักษร. อักษรตัวหนา/ขีดเส้นใต้/ตัวเอียง, Enabled/Disabled สามารถใช้ Conditional Formatting ในการกำหนดเฉพาะคอนโทรลในบรรทัดนั้นๆตามเงื่อนไขให้เป็นไปอย่างอัตโนมัติได้ ดังนั้นอย่างแรกที่ต้องทำก็คือต้องหาก่อนว่าเงื่อนไขอะไรที่จะให้ Disabled   จากที่กำหนดมา ถ้าสมมุติว่าเมื่อเงื่อนไข cb_Status = "¨จบงาน" ก็ให้ Disabled ได้ ก็ให้ป้อน Conditional Formatting สำหรับคอนโทรลอื่นที่ต้องการเป็น (เช่น cb_DocEnvelope, txt_OrderID) [cb_Status] = "¨จบงาน" แล้วเลือกลักษณะคอนโทรลเป็น Disabled ครับ 

ส่วนโค้ดที่ให้มา ก็มีแค่นี้เท่านั้น

End Sub

ขอบคุณมากครับอาจารย์สันติสุขครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: mbbrid

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5