กำหนดพื้นที่ส่วนdetailในรายงานให้เท่ากันทุกหน้า

15 มิ.ย. 62 , 17:18:56
อ่าน 1060 ครั้ง

PJ

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

สวัสดีค่ะ อาจารย์ทุกท่าน  ดิฉันตามมาจากVDO ของอาจารย์TTT @Access-Creator ค่ะ ดิฉันได้เข้าไปอ่านในกระทู้ ของอาจารย์หลายท่าน  และได้ลองทำตามแล้ว แต่ยังไม่ได้ตามที่ต้องการ
1.ดิฉันพบว่าส่วนดีเทล มันจะยืดๆหดๆไปตามจำนวนเรคคอร์ดที่มี ตรงนี้ดิฉันต้องการในมันคงที่ต้องทำอย่างไรคะ จะเอาไว้ออกใบเสร็จน่ะค่ะ
2.ลองทำเป็นsub report ซ้อนเข้าไปในreportหลัก โดยรีพอร์ทหลักมีการตีเส้นไว้แล้ว เส้นจะแสดงที่หน้าแรกหน้าเดียว หน้าอื่นๆไม่มีเส้น
3.ลองทำ pagebrake สมมุติว่า มีจำนวนรายงาน25บรรทัด แล้วดิฉันกำหนดให้ mod10 ก็จะได้แค่หน้าแรก หน้าอื่นๆเป็นหน้าว่าง (อีก15บรรทัดไม่มี)
4.จริงๆ อยากหาคนสอนนะคะ ใครพอมีเวลาช่วยสอนหน่อยเถอะค่ะ ขอเป็นวันเสาร์หรืออาทิตย์นะคะ ติดต่อ089 836 2885ค่ะ ตอนนี้ดิฉันเช่าโปรแกรมบัญชีเขาใช้อยู่ กำลังจะหมดสัญญา ก็เลยต้องรีบทำโปรแกรมของตัวเองขึ้นมา

17 มิ.ย. 62 , 10:50:50
ตอบกลับ #1

TTT

ไม่ทราบว่าลักษณะที่ต้องการแบบเดียวกับกระทู้นี้หรือป่าวครับ ลองศึกษาดูครับ
https://www.thai-access.com/yeadram_view.php?topic_id=3065&PagePosition=1
ฐานข้อมูลเป็นเรื่องใกล้ตัว ใครๆก็ทำฐานข้อมูลเองได้นะครับhttp://www.youtube.com/c/AccessCreator

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: PJ

17 มิ.ย. 62 , 12:46:08
ตอบกลับ #2

PJ

สวัสดีค่ะ อาจารย์TTT และทุกๆท่าน   ดิฉันแก้ปัญหา การทำใบเสร็จแล้วตัวดีเทล ไม่คงที่ โดยการนำเอา ส่วนที่เป็นผลรวม มาไว้ใน page footer ก็สามารถแก้ปัญหาได้แล้วค่ะ แต่ว่าtxtbox BahtText เกิด Error

ดิฉันใช้ฟังก์ชั่นนี้ค่ะ
=IIf(IsNull([txtsumSdnet]),"","(" & BahtText([txtsumSdnet]) & ")")

ถ้ารายการสินค้ามีหน้าเดียว ก็จะprint ได้ตามปกติ แต่ถ้ามีสัก 3 หน้า หน้าที่1 กับ2 จะเกิดerror หน้าที่3 จะใช้ได้ 
ดิฉันได้แนบ รูปมาให้ท่านอาจารย์ ดู และขอความกรุณาช่วยแก้ไขให้ด้วยนะคะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

18 มิ.ย. 62 , 17:48:31
ตอบกลับ #3

TTT

การที่ใส่ช่องรวมยอดไว้ที่ page footer มันจะทำให้ช่องนี้ออกทุกหน้า ซึ่งช่องรวมยอดน่าจะออกที่หน้าสุดท้ายของบิลมากกว่าหรือป่าว?
จึงควรใส่ช่องรวมยอดไว้ที่ Report footer มากกว่า แต่ก็จะเจอปัญหาช่องรวมยอดจะขึ้นลงตามเรคคอร์ดสุดท้ายของบิล ก็ต้องไปแก้ไขแบบที่ผมทิ้งลิ้งค์ไว้ให้โดยการทำ Blank line
แต่ถ้ารับได้แบบที่คุณแก้ปัญหาก็ถือว่าทำแบบนี้ก็ OK ครับ
ส่วนเรื่อง Error นั้น ถ้าอยากให้ช่องรวมยอดทุกหน้าแสดงค่ารวมเหมือนกันหมดก็เขียนโค้ดถูกแล้วนะครับ แต่ที่สงสัยว่ามัน Error อาจเกิดจากค่าใน txtsumSdnet ที่สร้างเงื่อนไข ไม่รู้ว่าเป็นค่าว่างแบบ Null หรือ "" ยังไงลองแก้โค้ดเป็นอย่างนี้ดูนะครับ
ของเดิม
=IIf(IsNull([txtsumSdnet]),"","(" & BahtText([txtsumSdnet]) & ")")
แก้เป็น
=IIf(IsNull([txtsumSdnet]) OR [txtsumSdnet] = "","","(" & BahtText([txtsumSdnet]) & ")")
ฐานข้อมูลเป็นเรื่องใกล้ตัว ใครๆก็ทำฐานข้อมูลเองได้นะครับhttp://www.youtube.com/c/AccessCreator

18 มิ.ย. 62 , 20:20:11
ตอบกลับ #4

PJ

สวัสดีค่ะ อาจารย์TTT ขอบพระคุณอาจารย์มากนะคะ ที่เข้ามาช่วยแก้ปัญหา ตอนนี้ใบเสร็จออกได้ตามต้องการแล้วค่ะ ส่วนในลิงค์ที่อาจารย์ให้มา ดิฉันได้เอามาศึกษาดูแล้ว ติดปัญหา ตรงนี้ค่ะ
-------------------------
และใน Report ให้ใส่โค๊ดต่างๆใน Event ต่างๆ ดังนี้

- ส่วน Declarations Section      >  ตรงนี้ใส่ฟังก์ชั่น PrintLines  ใช่มั๊ยคะ
'------------------------------------
Private Last_Page As Long     >  ตรงนี้เอาโค้ดอันไหนมาใส่คะ เพราะเอาdetail_print มาใส่แล้ว error ถามหา last_page
'------------------------------------

- ส่วน Event ต่างๆ บนรายงาน       > ตรงนี้ ใส่  detail_print ใช่มั๊ยคะ

ต้องขอโทษด้วยนะคะที่เข้ามาตอบช้า พอดีวันนี้งานยุ่งต้องออกข้างนอกทั้งวันเลย

และขอขอบคุณ อาจารย์ศรี-นคร ด้วยนะคะ

18 มิ.ย. 62 , 22:04:44
ตอบกลับ #5

TTT

ลองอ่านและดูไฟล์ตัวอย่างนี้นะครับ เผื่อช่วยได้
Download ตัวอย่างไฟล์ Blank Line

19 มิ.ย. 62 , 12:57:54
ตอบกลับ #6

PJ

ขอบพระคุณค่ะ อ.TTT ขอดิฉันลองแกะดูก่อนนะคะ ติดขัดอย่างไรจะแจ้งให้ทราบค่ะ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5