การนำโปรแกรมไปใช้งาน ระหว่าง user กับ admin

28 มิ.ย. 62 , 12:12:56
ตอบกลับ #18

ปิ่นณรงค์

: การนำโปรแกรมไปใช้งาน ระหว่าง user กับ admin
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 28 มิ.ย. 62 , 12:12:56 »
คำสั่งในการกำหนดให้ ปุ่มนั้นแสดงหรือซ่อน จะใช้โค้ดว่า
ถ้าต้องการซ่อน
Me.ชื่อปุ่ม.Visible = false
หรือ
ถ้าต้องการแสดง
Me.ชื่อปุ่ม.Visible = true

:love: :grin:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Phaphimon

28 มิ.ย. 62 , 14:11:11
ตอบกลับ #19

Phaphimon

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

: การนำโปรแกรมไปใช้งาน ระหว่าง user กับ admin
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 28 มิ.ย. 62 , 14:11:11 »
คำสั่งในการกำหนดให้ ปุ่มนั้นแสดงหรือซ่อน จะใช้โค้ดว่า
ถ้าต้องการซ่อน
Me.ชื่อปุ่ม.Visible = false
หรือ
ถ้าต้องการแสดง
Me.ชื่อปุ่ม.Visible = true
อย่างส่วน login ครั้งแรกมันเก็บเวลาไปแล้ว แล้วพอซ่อมเสร็จมาล๊อคอินอีกครั้งเวลามันจะเซฟทับของอันเก่าไหมคะแบบนี้หนูต้องสร้างฟรอมล็อกอินเพิ่มไหมคะ หรือมีวิธีอื่นไหมคะ

28 มิ.ย. 62 , 14:37:45
ตอบกลับ #20

ปิ่นณรงค์

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 28 มิ.ย. 62 , 14:37:45 »
มันสามารถกำหนดได้ครับ เช่น 
1.ถ้าเช็คแล้วไม่เจอแสดงว่าช่างนั้นยังไม่มีเข้าไปแก้ไข ก็จะเก็บรายละเอียดช่างคนนี้ เป็น Record ใหม่
2.ถ้าช่างเข้าไปแก้ไขเคส 001 ไว้ แล้วช่างคนนี้ล๊อกอินเข้าไปที่เคสนี้อีก  ก็ให้ดึงรายละเอียดล๊อกอินตอนแรกมา ใช้ Function Dlookup โดย สร้างเงื่อนไขในการดึงข้อมูลเก่ามาแสดงโดยกำหนดให้เช็ค รหัสเคส และ เช็ครหัส tech ที่เก็บไว้ตอนล๊อกอินในตารางเพื่อดึง Field ต่างๆ มาแสดง
3.เมื่อระบุเวลาจบงานเสร็จก็ใช้ UpdateQuery อัพเดทไปยัง Record นั้นก็เสร็จละครับ

ส่วนการกำหนดให้ Board แสดงสถานะว่า กำลังตรวจเช็คก็สามารถทำได้ง่ายๆโดยกำหนดให้เช็คจากฟิลล์ Time out ถ้าว่างอยู่ก็ให้แสดงว่า กำลังเช็ค แต่ถ้ามีการระบุแล้วก็จะแสดงว่า เรียบร้อย เป็นต้น

ส่งตัวอย่างที่แก้ไขแล้วมาดูครับเดี่ยวเพิ่มเติมให้
:love: :grin:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Phaphimon

29 มิ.ย. 62 , 02:22:51
ตอบกลับ #21

Phaphimon

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 29 มิ.ย. 62 , 02:22:51 »
มันสามารถกำหนดได้ครับ เช่น 
1.ถ้าเช็คแล้วไม่เจอแสดงว่าช่างนั้นยังไม่มีเข้าไปแก้ไข ก็จะเก็บรายละเอียดช่างคนนี้ เป็น Record ใหม่
2.ถ้าช่างเข้าไปแก้ไขเคส 001 ไว้ แล้วช่างคนนี้ล๊อกอินเข้าไปที่เคสนี้อีก  ก็ให้ดึงรายละเอียดล๊อกอินตอนแรกมา ใช้ Function Dlookup โดย สร้างเงื่อนไขในการดึงข้อมูลเก่ามาแสดงโดยกำหนดให้เช็ค รหัสเคส และ เช็ครหัส tech ที่เก็บไว้ตอนล๊อกอินในตารางเพื่อดึง Field ต่างๆ มาแสดง
3.เมื่อระบุเวลาจบงานเสร็จก็ใช้ UpdateQuery อัพเดทไปยัง Record นั้นก็เสร็จละครับ

ส่วนการกำหนดให้ Board แสดงสถานะว่า กำลังตรวจเช็คก็สามารถทำได้ง่ายๆโดยกำหนดให้เช็คจากฟิลล์ Time out ถ้าว่างอยู่ก็ให้แสดงว่า กำลังเช็ค แต่ถ้ามีการระบุแล้วก็จะแสดงว่า เรียบร้อย เป็นต้น

ส่งตัวอย่างที่แก้ไขแล้วมาดูครับเดี่ยวเพิ่มเติมให้
ส่งไฟล์ไปทางข้อความแล้วนะคะ ^---^

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5