ป้องกันไม่บันทึกฟอร์มขณะทีใส่ข้อมูลไม่หมด

06 ส.ค. 62 , 10:57:04
อ่าน 804 ครั้ง

kunlek

ผมมีฟอร์มบันทึกขาย โดยมีส่วนที่เป็น sub-forms มักจะเผลอบ่อยๆๆ save record ขณะป้อนข้อมูล โดยที่บันทึกรายการสินค้าใน sub-forms ไม่เสร็จ  ป้องกันอย่างไรดีครับ

06 ส.ค. 62 , 11:41:06
ตอบกลับ #1

PNR

ผมมีฟอร์มบันทึกขาย โดยมีส่วนที่เป็น sub-forms มักจะเผลอบ่อยๆๆ save record ขณะป้อนข้อมูล โดยที่บันทึกรายการสินค้าใน sub-forms ไม่เสร็จ  ป้องกันอย่างไรดีครับ
ใช้ Event BeforeUpdate ก็ได้คับ
โดยสร้าง msgbox สอบถามว่าต้องการบันทึกหรือไม่
ตัวอย่างนะครับ เมื่อกดปุ่มบันทึก
โค๊ด: [Select]
Private Sub Command3_Click() 'ปุ่มบันทึกไว้บนฟอร์มหลัก
On Error Resume Next
DoCmd.RunCommand acCmdSaveRecord
End Sub

ก่อนบันทึกจะผ่าน Event Before ครับ เอาโค้ดนี้วางไว้ที่ Subform

โค๊ด: [Select]
Private Sub Form_BeforeUpdate(Cancel As Integer)
If MsgBox("ต้องการบันทึกหรือไม่", vbYesNo + vbQuestion, "สอบถาม") = vbYes Then
Cancel = False
Else
Cancel = True
End If
End Sub

ถ้าตอบ Yes ก็จะบันทึก
ถ้าตอบ No ก็จะละเว้นการบันทึกไว้ก่อน จนกว่าจะตอบ Yes ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ส.ค. 62 , 12:03:09 โดย PNR »
Time to stop for me  :dizzy:

06 ส.ค. 62 , 12:06:42
ตอบกลับ #2

kunlek

เอา code ไปวางที่ before update ฟอร์มหลัก เมื่อผมป้อนส่วนที่เป็นฟอร์มหลักจบ เวลาจะไปบันทึกใน ส่วน detail ที่เป็น subform มันจะข้อความที่เกิดจาก code นี้ทุกครั้ง  กรณีที่ไม่เผลอกลายเป็นรำคราญ codeนี้  เจตนาจะให้ไปดักลำดับสุดท้ายที่เราป้อนเรคคอร์ด หรือป้อนเรคคอร์ดหมด ก็ยิ่งดีครับ  ขอบคุณครับ

06 ส.ค. 62 , 12:22:47
ตอบกลับ #3

PNR

อ้างถึง
ไปวางที่ before update ฟอร์มหลัก
  ไม่ใช่ครับ ไปวางที่ subform ครับวางฟอร์มหลักมันจะถามกวนใจแน่นอน ความต้องการของเราคือ SubForm ครับ กดมุมมองออกแบบของ Subform เลือก Event Before Update ของSubForm ครับ

หรือถ้าต้องการตรวจสอบว่าถ้าป้อนข้อมูลที่ textbox ลำดับสุดท้ายหรือยัง
ก็เช็ค ได้เหมือนกันเช่น
Private Sub Form_BeforeUpdate(Cancel As Integer)
IF isnull(Me.txtLasttextbox) then
MsgBox "กรุณากรอกข้อมูลให้ครบถ้วนก่อน!!!", vbInformation, "แจ้งเตือน"
Cancel = true
Else
End If
End Sub

หรือ ถ้าต้องการเช็คว่าทุก Control ป้อนครบแล้วหรือยัง ถ้า Control ไหนไม่ได้กรอกก็จะแจ้งเตือนให้ไปกรอก Control นั้นๆ ครับ

IF isnull(Me.textbox1) then
MsgBox "กรุณากรอกข้อมูล textbox1 ให้ครบถ้วนก่อน!!!", vbInformation, "แจ้งเตือน"
elseif isnull(Me.textbox2) then
MsgBox "กรุณากรอกข้อมูลtextbox2 ให้ครบถ้วนก่อน!!!", vbInformation, "แจ้งเตือน"
elseif isnull(Me.textbox3) then
MsgBox "กรุณากรอกข้อมูลtextbox3 ให้ครบถ้วนก่อน!!!", vbInformation, "แจ้งเตือน"
elseif isnull(.........ฯลฯ.......) then
MsgBox "กรุณากรอกข้อมูลtextboxฯลฯ ให้ครบถ้วนก่อน!!!", vbInformation, "แจ้งเตือน"
Else
End If
End Sub

โค้ดนี้วางใน Subform นะครับท่าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ส.ค. 62 , 12:52:23 โดย PNR »
Time to stop for me  :dizzy:

07 ส.ค. 62 , 12:49:38
ตอบกลับ #4

nonc31

สำหรับผม ผมกำหนดคุณสมบัติของฟิลด์ "ความจำเป็น=ใช่" (มันก็เหมือนกับดอกจันสีแดงบนเว็ป)
ถ้าค่าในฟิลด์นั้นไม่มีข้อมูล เวลาเราบันทึก หรือ รีเฟรชฟอร์ม Access จะส่ง Msg Errorcode 3314
และใน Msg มักจะระบุชื่อฟิลด์ออกมาด้วย เอาข้อมูลจาก Msg ไปจัดการได้เลยครับ ถ้าพบ 3314
จะให้ทำอะไรต่อ ให้กลับไป ณ จุดที่ยังไม่บันทึกข้อมูลก็ได้

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5