สอบถามแแนวทางกาสร้างรายงานแบบ ตารางของการซ่อมบำรุงที่บอกสถานะ ตาม สีที่กำหนด

13 ส.ค. 62 , 11:55:14
อ่าน 3936 ครั้ง

Peerapach

• สมาชิกไท.Access
  • พลังขอบคุณ: 1

• ขอบคุณอาจารย์ทุกท่านครับ ไทยAccess

สวัสดีอาจารย์ ทุกท่านครับ
ผมได้ออกแบบ ฐานข้อมูลแล้วในเบื้องต้น คือ
- บันทึกข้อมูลจากใบงาน Workorder ลงในฐานข้อมูล เก็บข้อมูลไว้ทำ report KPI ต่างๆ

และสิ่งที่อยากจะทำต่อไป แต่ยังนึกแนวทางไม่ออก คือ
- ผมจะต้องสร้างตารางเพิ่ม, หรือว่าจะ สร้างใบงานล่วงหน้าที่มี status = วางแผนล่วงหน้า ไว้ได้ยังไงครับ
- แต่ละงาน แต่ละsection จะมี มีงาน ล่วงหน้า โดย มีความถี่คงที่แต่ละงานเช่น  2week 3month 6month
- การสร้าง report ตารางแสดงสถานะงาน ซ่อมบำรุง จำแนกสถานะตามสี โดยเลือกดู เป็นรายปี สามารถดูย้อนหลังได้
(ตัวอย่างตามรูปที่แนบมา)

ผมแนบไฟล์ มาให้ช่วยดูด้วยครับ

ขอบคุณครับสำหรับคำชี้แนะครับ

23 ส.ค. 62 , 10:08:31
ตอบกลับ #1

PookPuy

แวะมาช่วยกระตุ้นกระทู้ครับ :yuush:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Peerapach

23 ส.ค. 62 , 11:30:55
ตอบกลับ #2

OddyWriter

ปัญหาของกระทู้นี้อยู่ที่เงื่อนไขไม่ชัดเจน ลองนึกถึงเงื่อนไขที่ชัดเจนดูนะครับ เช่น ก่อนวันปัจจุบัน 7 วัน ก็สีนึง ก่อนวันปัจจุบันก็อีกสีนึง

แล้วกำหนดที่ Conditional Formatting ครับ
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Peerapach

23 ส.ค. 62 , 17:55:25
ตอบกลับ #3

Peerapach

• ขอบคุณอาจารย์ทุกท่านครับ ไทยAccess

ปัญหาของกระทู้นี้อยู่ที่เงื่อนไขไม่ชัดเจน ลองนึกถึงเงื่อนไขที่ชัดเจนดูนะครับ เช่น ก่อนวันปัจจุบัน 7 วัน ก็สีนึง ก่อนวันปัจจุบันก็อีกสีนึง

แล้วกำหนดที่ Conditional Formatting ครับ

ขอบคุณครับอาจารย์ ที่ตอบกระทู้ผม
ก่อนจะไปสร้างตาราง งานที่ต้องทำ x วันที่หรือ วีคที่ (ตามรูปตัวอย่าง)

ผมคิดว่า น่าจะ generate งานล่วงหน้าขึ้นมาก่อน
โดยหลักการ คือ เลือกวันที่เริ่มต้น และ วันที่สิ้นสุด
เลือก ความถี่ 2สัปดาห์,1เดือน,3เดือน หรือ 1 ปี
แล้ว สร้างชุดคำสั่ง ให้ insert record เข้า (ตารางงานชั่วคราว หรือ วิธีการใดๆ อันนี่ต้องขอคำชี้แนะ)

ตัวอย่าง
เลือกวันที่ 1สิงหาคม -30 กันยายน 2019
โหมด 2 สัปดาห์
insert reccord to ...
1—- 1/8/19——-เรคคอด1----สถานะplanned
2—- 15/8/19——เรคคอด2----สถานะplanned
3—- 29/8/19——เรคคอด3----สถานะplanned
4—- 12/9/19——เรคคอด4----สถานะplanned
5—- 26/9/19——เรคคอด5----สถานะplanned

หลังจากได้ เรคคอด แล้วไปหาวิธีการสร้างตารางต่อไป

ตามขั้นตอนนี้ ถูกหรือเปล่าครับ

ดังนั้น ผมจะขอคำชี้แนะเกี่ยวกับชุดคำสั่งก่อน ว่าจะเขียนให้ insert ข้อมูลตามเงื่อนไขได้อย่างไร
ขอบคุณครับ

23 ส.ค. 62 , 21:59:35
ตอบกลับ #4

OddyWriter

คุยกันคนละเรื่องล่ะครับ การใส่สีอยู่ที่ Conditional Formatting ครับ

ตอนนี้เรื่อง Input ข้อมูลอะไรนั่นเอาไว้ก่อน ถ้าเข้าใจเรื่องการกำหนดเงื่อนไขด้วย Conditional Formatting ก็จะสามารถใส่สีให้การแสดงผลในฟอร์มได้ตามต้องการครับ

รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

24 ส.ค. 62 , 10:42:17
ตอบกลับ #5

Peerapach

คุยกันคนละเรื่องล่ะครับ การใส่สีอยู่ที่ Conditional Formatting ครับ

ตอนนี้เรื่อง Input ข้อมูลอะไรนั่นเอาไว้ก่อน ถ้าเข้าใจเรื่องการกำหนดเงื่อนไขด้วย Conditional Formatting ก็จะสามารถใส่สีให้การแสดงผลในฟอร์มได้ตามต้องการครับ

เข้าใจว่า การกำหนด conditional formatting คือ เมือหลังจากได้ เรคคอด พร้อม สถานะของแต่ละเรคคอด เราจะไประบุสี ตามสถานะ โดย
ถ้า status id = 1 ให้ช่อง เป็นสีแดง
ถ้า status id = 2 ให้ช่อง เป็นสีเหลือง
ถ้า status id = 3 ให้ช่อง เป็นสีเขียว
ผมเข้าใจ ถูกไหมครับ

24 ส.ค. 62 , 19:33:07
ตอบกลับ #6

OddyWriter

ทำได้เยอะกว่านี้ครับ

24 ส.ค. 62 , 21:29:47
ตอบกลับ #7

Peerapach

ทำได้เยอะกว่านี้ครับ

แล้วเรื่องการสร้าง record แบบหลายรายการ จากช่วงวันที่ที่เราเลือก + ความถี่ที่ต้องการ ลงในตาราง
โดยไม่ใช่การ input ทีละรายการ แต่ใช้ code vba ช่วย
ที่อยากรบกวนเรื่องการสร้าง code พอจะแนะนำได้ไหมครับ

ตามตัวอย่าง
ตัวอย่าง
เลือก
วันที่เริ่ม 1สิงหาคม 62 - วันที่สิ้นสุด 30 กันยายน 62
เลือก ความถี่ 2 สัปดาห์
vba insert reccord to ...temp_table สร้างเรคคอด ทุกๆ 2 สัปดาห์ ในช่วงวันที่ 1สค-30กย
1—- 1/8/19——-เรคคอด1----สถานะplanned
2—- 15/8/19——เรคคอด2----สถานะplanned
3—- 29/8/19——เรคคอด3----สถานะplanned
4—- 12/9/19——เรคคอด4----สถานะplanned
5—- 26/9/19——เรคคอด5----สถานะplanned

24 ส.ค. 62 , 21:38:36
ตอบกลับ #8

OddyWriter

ใช้  Loop + DoCmd.RUNSQL ครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5