รบกวนสอบปัญหาว่า ACCESS ของผมมันขาดอะไร

20 ส.ค. 62 , 11:22:09
อ่าน 739 ครั้ง

pla

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

ไฟล์งานผมเป็น .MDB ซึ่งปกติรันคำสั่ง vba ใน access ได้ทุกเวอร์ชั่น แต่พอดีผมล้างเครื่องใหม่แล้วติดตั้ง Office 365 ในเครื่องใหม่ ปรากฎว่าเอาไฟล์เดิมมารันอีกครั้งเมื่อจะรันคำสั่ง vba ที่เคยเขียนไว้มันกลับรันไม่ได้และขึ้นข้อความเหมือนในภาพครับ แต่ไม่รู้ว่าเกิดจากอะไร ผมลองเอาไฟล์นี้ไปรันที่อีกเครื่องที่ติดตั้ง Office 365 เหมือนกันมันสามารถรันได้ปกติครับ จึงอยากรู็ว่ามันขาดอะไรไปจึงรันไม่ได้ครับ

20 ส.ค. 62 , 12:14:40
ตอบกลับ #1

PNR

: รบกวนสอบปัญหาว่า ACCESS ของผมมันขาดอะไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 ส.ค. 62 , 12:14:40 »
ต้องตั้งค่าภาษาของเครื่องครับ ต้องให้ซัพพอร์ต ภาษาไทย ด้วยครับ
ไปตั้งค่า ตรง regional and language options ดูคับ

หรือกด Start > RUN > ใส่ intl.cpl > regional and language options > advance > language for non-Unicode programs เลือก thai และ  เปลี่ยน system locale เป็น Thai  > standard and format เป็น thai แล้ว reboot เครื่องใหม่ดูครับ

หรือให้ตั้งค่าเลียนแบบเครื่องที่เปิดใช้งานได้อยู่แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ส.ค. 62 , 12:18:06 โดย PNR »
Time to stop for me  :dizzy:

20 ส.ค. 62 , 13:41:51
ตอบกลับ #2

pla

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

: รบกวนสอบปัญหาว่า ACCESS ของผมมันขาดอะไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 ส.ค. 62 , 13:41:51 »
ครับขอบคุณครับ  สรุป คือมันอ่านภาษาไทยไม่ได้ครับ แก้ไขตามที่แนะนำได้แล้วครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5