มีปัญหาในการสร้าง Query กับการสร้าง Form รบกวนหน่อยครับ

08 ส.ค. 62 , 19:06:33
ตอบกลับ #36

สันติสุข

สร้างเป็น Relationship ด้วยครับ เพราะจะได้ประโยชน์โดยอัตโนมัติคือ จะป้อนเลขที่ใบยืมลงในใบคืนได้ เลขยืมนั้นต้องมีอยู่จริงแล้ว และจะไม่สามารถลบใบยืมได้ถ้าเลขที่ใบยืมยังปรากฏอยู่ในใบคืนด้วย
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Tonwrp

21 ส.ค. 62 , 10:50:10
ตอบกลับ #37

Tonwrp

สอบถามอาจารย์ครับ ตอนนี้เกิดปัญหาเวลาที่มี User เข้าฟอร์ม Loan พร้อมกันแล้วกดปุ่มใส่ Loan_No แบบที่ผมเซ็นให้เป็น auto run เพิ่มไปเรื่อยๆ ปัญหาที่พบคือถ้าหากเข้าฟอร์มการ Loan พร้อมกันแล้วกดปุ่มนี้มันจะขึ้นเป็น Loan_No เดียวกันเลยครับไม่ทราบว่าสามารถทำให้มันไม่ซ้ำกันได้มั้ยครับ

21 ส.ค. 62 , 15:28:27
ตอบกลับ #38

สันติสุข

auto run ของคุณคือฟิลด์ที่มีข้อมูลเป็นประเภท Autonumber หรือว่าคุณเขียนโค้ดเพื่อสร้างเลข Loan No. เอาเองครับ
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Tonwrp

22 ส.ค. 62 , 09:51:27
ตอบกลับ #39

Tonwrp

เขียนโค้ดเอาเองครับ พอจะมีทางแก้จุดบอดตรงนี้มั้ยครับ

22 ส.ค. 62 , 16:20:17
ตอบกลับ #40

สันติสุข

ไม่ทราบโค้ดนี้เขียนใน event ไหนของฟอร์ม ปกติผมก็จะเขียนใน Form_BeforeUpdate event พอได้เลขก็เอากลับไปเช็คในเทเบิลทันทีเลยว่า มีเรคอร์ดของเลขนั้นอยู่ในเทเบิลแล้วหรือเปล่า ถ้ามีก็จะหาเลขถัดไปใหม่อีกครั้งแล้วก็เช็คเทเบิลอีกที วนอย่างนี้ไปเรื่อยๆจนครบกี่ครั้งตามที่เรากำหนด จึงแจ้งข้อความว่าซ้ำ ให้ผู้ใช้ลองทำใหม่อีกทีเท่านั้นเองครับ โอกาสที่จะต้องเตือนผู้ใช้ให้ทำอีกครั้ง ก็เป็นไปได้ แต่น่าจะน้อยมากๆครับ

26 ส.ค. 62 , 12:06:11
ตอบกลับ #41

Tonwrp

ไม่ทราบโค้ดนี้เขียนใน event ไหนของฟอร์ม ปกติผมก็จะเขียนใน Form_BeforeUpdate event พอได้เลขก็เอากลับไปเช็คในเทเบิลทันทีเลยว่า มีเรคอร์ดของเลขนั้นอยู่ในเทเบิลแล้วหรือเปล่า ถ้ามีก็จะหาเลขถัดไปใหม่อีกครั้งแล้วก็เช็คเทเบิลอีกที วนอย่างนี้ไปเรื่อยๆจนครบกี่ครั้งตามที่เรากำหนด จึงแจ้งข้อความว่าซ้ำ ให้ผู้ใช้ลองทำใหม่อีกทีเท่านั้นเองครับ โอกาสที่จะต้องเตือนผู้ใช้ให้ทำอีกครั้ง ก็เป็นไปได้ แต่น่าจะน้อยมากๆครับ

ผมเขียนไว้ที่ After Update ครับผมสงสัยคงต้องไปเขียนใน before update แทนแต่ตอนนี้เกิดปัญหาครับเนื่องจาก code autorun หมายเลขมันไม่ยอมบวกให้ครับแต่จะเริ่มนับ 1 ใหม่เมื่อขึ้นเดือนใหม่ครับอยากรบกวนอาจารย์ช่วยติโค้ดหน่อยได้มั้ยครับ

โค๊ด: [Select]
txt_LoanNo = "TSD" & Format([txt_LoanDate], "yymm") & Right("000" & DCount("[Loan_No]", "[Tb_Loan]", "Left([Loan_No],4) = Format([txt_LoanDate],'yymm')") + 1, 3)ตอนแรกยังบวกอยู่เลยครับแต่อยู่ดีๆก็ไม่บวกเพิ่มไปเฉยๆซะอย่างนั้นเลย

26 ส.ค. 62 , 16:26:27
ตอบกลับ #42

สันติสุข

อ้างถึง
txt_LoanNo = "TSD" & Format([txt_LoanDate], "yymm") & Right("000" & DCount("[Loan_No]", "[Tb_Loan]", "Left([Loan_No],4) = Format([txt_LoanDate],'yymm')") + 1, 3)

ใช่ครับ โค้ดข้างบนนี้จะเริ่มให้ค่า 1 เมื่อเป็นเดือนใหม่ ถ้าต้องการให้ +1 ในปีนั้นไปเรื่อยๆจนกว่าจะเป็นปีใหม่ ก็ต้องเป็น
อ้างถึง
txt_LoanNo = "TSD" & Format([txt_LoanDate], "yymm") & Right("000" & DCount("[Loan_No]", "[Tb_Loan]", "Left([Loan_No],2) = Format([txt_LoanDate],'yy')") + 1, 3)
แต่ผมว่าดูแปลกๆไม่สัมพันธ์กับเลขหลัง TSD หรือเปล่า เพราะพอเดือนใหม่ เลขหลัง TSD ก็เป็น ปีและเดือน ถัดไป แต่เลขรันนิ่งยังเป็นเลขต่อจากเดือนที่แล้ว เช่น ในเดือน 8 มีเลขรันจาก TSD1908001 ถึง TSD1908123 แต่เลขแรกของเดือน 9 เป็นเลข TSD1909124  แต่ไม่ว่ายังไงก็ตาม การใช้ DCount ค่อนข้างไม่ถูกต้อง เพราะมันเป็นการนับจำนวน อย่างเดือน 8 มีเลขที่สมมุติข้างบน  ถ้าเรายังอยู่ในเดือน 8 และมี 1 เรคอร์ดที่ถูกลบไป   พอสร้างเลขต่อไป  Dcount ก็จะนับได้ทั้งหมดเหลือ 122 เลข พอบวก 1 ก็จะได้เลขถัดไปเป็น TSD1908123 ซึ่งซ้ำกับเลขเดิมแน่ๆ

จริงๆ รูปแบบที่ต้องการเป็นอย่างไร และพอขึ้นเดือนต่อไปจะได้เป็นอะไร ยกตัวอย่างให้เห็นเลยครับ

26 ส.ค. 62 , 17:32:17
ตอบกลับ #43

Tonwrp

ผมอยากได้แค่ให้มันเป็น TSD-1908001 พอเปลี่ยนเดือนใหม่ก็รันเป็น 001 ใหม่พอเปลี่ยนปีก็เป็น TSD-2001001 อะไรทำนองนี้เองครับแต่ผมไม่ค่อยเข้าใจฟังก์ชั่น Dcount เท่าไหร่เลยงงๆครับแหะๆ

26 ส.ค. 62 , 19:01:03
ตอบกลับ #44

สันติสุข

Dim TSDYYMM As String
Dim MaxRunNo As Integer

TSDYYMM = "TSD-" & Format([txt_LoanDate], "yymm")
MaxRunNo = Val( Right( Nz(DMax("[Loan_No]", "[Tb_Loan]", "[Loan_No] Like '" & TSDYYMM & "*'"),"0"),3 )  )
txt_LoanNo = TSDYYMM  & Format(MaxRunNo + 1, "000")

27 ส.ค. 62 , 08:51:00
ตอบกลับ #45

Tonwrp

ขอบคุณอาจารย์สันติสุขมากๆครับผม

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5