คำสั่ง Query data ใน MS Access มากกว่า 1 เงื่อนไข

30 ส.ค. 62 , 15:33:00
อ่าน 1841 ครั้ง

mtaccess

ถ้าเราต้องการ Select data ใน MS Access ในคำสั่ง SQL จาก ฟิลด์ title ใน Table แสดงเป็นภาษาอังกฤษ แต่เราอยากให้แสดงเป็นไทย
เช่น ถ้าเป็น MR แสดงเป็น นาย, MISS แสดงเป็น นางสาว และ MRS แสดงเป็น นาง

ตอนนี้ทำได้เงื่อนไขเดียวคือ MR ตัวอย่าง
(Trim(Replace([title],"MR","นาย"))

รบกวนให้คำแนะนำด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

30 ส.ค. 62 , 15:52:16
ตอบกลับ #1

PNR

: คำสั่ง Query data ใน MS Access มากกว่า 1 เงื่อนไข
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 ส.ค. 62 , 15:52:16 »
ใช้ IIF สร้างเงื่อนไขก็ได้คับ

เช่น
โค๊ด: [Select]
คำนำหน้าชื่อ: IIf([title]="MR","นาย") & IIf([title]="MISS","นางสาว") & IIf([title]="MRS","นาง")
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ส.ค. 62 , 15:58:50 โดย PNR »
Time to stop for me  :dizzy:

30 ส.ค. 62 , 16:14:19
ตอบกลับ #2

mtaccess

: คำสั่ง Query data ใน MS Access มากกว่า 1 เงื่อนไข
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 ส.ค. 62 , 16:14:19 »
ใช้ IIF สร้างเงื่อนไขก็ได้คับ

เช่น
โค๊ด: [Select]
คำนำหน้าชื่อ: IIf([title]="MR","นาย") & IIf([title]="MISS","นางสาว") & IIf([title]="MRS","นาง")

ลองทำตามแล้วข้อมูลมาแต่ title ค่ะ Query ที่ทำไว้ประมาณนี้ค่ะ

(Trim(Replace([title],"MR","นาย"))+''+Trim(Firstname)+' '+Trim(Lastname)) AS Name

Name จะเท่ากับ คำนำหน้าชื่อสกุล เช่น นายสะกิด บุญธรรม

ต้องใส่ Trim เพราะว่าข้อมูลช่อง title มีช่องว่างค่ะ แล้วต้องนำข้อมูลทั้งสามมาแสดงพร้อมกัน

รบกวนแนะนำด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

30 ส.ค. 62 , 16:27:43
ตอบกลับ #3

mtaccess

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 ส.ค. 62 , 16:27:43 »
ทำได้แล้วค่ะ
ใช้คำสั่งนี้ค่ะ
 ((Trim(IIf([title]="MR","นาย",IIf([title]="MISS","นางสาว",IIf([title]="MS","นาง","")))))+''+Trim(Firstname)+' '+Trim(Lastname)) AS Name

ขอบคุณมากๆนะคะสำหรับคำแนะนำ

30 ส.ค. 62 , 16:29:49
ตอบกลับ #4

PNR

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 ส.ค. 62 , 16:29:49 »
อ่อคำนำหน้ากับชื่อติดกันตามนั้นเลยครับ
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: TIM_cb

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5