Access File ปิดตัวเองทุกครั้งที่เปิด VBA จากหน้า Form

05 ก.ย. 62 , 14:51:36
อ่าน 1095 ครั้ง

pitakchan

:cry: :cry:รบกวนหน่อยครับ
เครื่องผม Win10(64) ลง Office2007(32bit)
เพิ่งลงเครื่องใหม่ แต่เมื่อนำ Accdb เก่าที่เคยทำไว้มาเปิดหน้า Form
แล้วพยายามเปิด(แก้ไข) VBA ผ่าน Event Property
มันพยายามจะขึ้นหน้า VBA แล้วค้าง ต่อจากนั้นก็ปิดตัวเองลงเลย
เป็นเพราะอะไรครับ ช่วยด้วยครับ...
ป.ล.แต่ถ้าเปิด VBA โดยการ double click ที่ Module มันจะเปิดได้นะครับ

05 ก.ย. 62 , 15:27:11
ตอบกลับ #1

TTT

ลองทำ Decompile ดูครับว่าหายไม๊
https://youtu.be/knFHRm-bwos
ฐานข้อมูลเป็นเรื่องใกล้ตัว ใครๆก็ทำฐานข้อมูลเองได้นะครับhttp://www.youtube.com/c/AccessCreator

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: pitakchan

05 ก.ย. 62 , 15:54:28
ตอบกลับ #2

pitakchan

ขอบคุณครับ
ลองแล้วครับ ก็ยังไม่หาย
ก่อนหน้านี้ ก็เคยเข้าไปทำหน้า VBA โดยการ click ผ่านที่ Module1 ที่เมนูด้านซ้าย
แล้วทำการ Debug --> Compile xx แล้วเหมือนกัน ซึ่งก็ไม่ได้ครับ
ขอบคุณอีกครั้งนะครับ

05 ก.ย. 62 , 16:08:04
ตอบกลับ #3

pitakchan

ให้ข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ
ตอน Re-install win10(64) ใหม่ๆ
ไม่แน่ใจปกติจะมี Office365 Pre-install มาให้หรือไม่
พยายามหาเพื่อ UnInstall ออกก่อน แต่หาไม่เจอ
เลยลง Office2007(32) ไป แล้วก็ใช้งานเลย
ไม่แน่ใจว่าทำอะไรผิดหรือไม่คับ

05 ก.ย. 62 , 16:51:49
ตอบกลับ #4

TTT

เป็นกับทุกไฟล์หรือเปล่าครับ
หากเป็นกับทุกไฟล์ แสดงว่าเป็นที่ตัวโปรแกรม ให้ลองลง Service pack ใหม่สุด ของตัว office 2007 น่าจะเป็น Pack 3 ลองหาใน Google ดูครับ
หากเป็นแค่ไฟล์นั้นไฟล์เดียว แล้ว Decompile ไม่หาย ลองสร้งไฟล์ใหม่เปล่าๆ แล้วค่อยๆก๊อปปี้ Object ต่างๆ ของไฟล์เก่ามาใส่ไฟล์ใหม่ให้ครบดู
เป็นไอเดียประมาณนี้ครับ
ฐานข้อมูลเป็นเรื่องใกล้ตัว ใครๆก็ทำฐานข้อมูลเองได้นะครับhttp://www.youtube.com/c/AccessCreator

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: pitakchan

05 ก.ย. 62 , 17:40:08
ตอบกลับ #5

pitakchan

เป็นกับทุก file ครับ
ลอง Update จาก SP2 เป็น SP3 MSO (12.0.6607.1000) แล้ว
ก็ยังไม่หายเลยครับ ทำไงดีครับ
อีกอย่าง ได้ลองสร้าง file ใหม่ แล้ว Import ทุกอย่างมาก็ไม่ได้เหมือนเดิมครับ
ขอบคุณนะครับ

06 ก.ย. 62 , 14:25:36
ตอบกลับ #6

PNR

ลอง เข้าไปเช็คตรง

Start >> control panel >> Region >> Administrative tab >> change system locale >> มีคำว่า Beta: Use Unicode UTF-8 for world wide language support" ให้ติ๊ก หรือไม่ ถ้ามีให้ติ๊กออกไป  ถ้าไม่มีเดี่ยวหาวิธีใหม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ก.ย. 62 , 14:32:19 โดย PNR »
Time to stop for me  :dizzy:

06 ก.ย. 62 , 18:27:07
ตอบกลับ #7

pitakchan

ลอง เข้าไปเช็คตรง

Start >> control panel >> Region >> Administrative tab >> change system locale >> มีคำว่า Beta: Use Unicode UTF-8 for world wide language support" ให้ติ๊ก หรือไม่ ถ้ามีให้ติ๊กออกไป  ถ้าไม่มีเดี่ยวหาวิธีใหม่ครับ

ขอบคุณนะครับ
แต่ตอนนี้ Uninstall 2007 แล้วลง 2013 แล้วครับ
กำลัง Test อยู่ครับ ถ้าดีก็จะเปลี่ยน version ไปเลย

ตอนนี้เจอข้อเสีย1อย่างคือ Pivot Table หายไปใน 2013 แล้ว ....

06 ก.ย. 62 , 19:52:56
ตอบกลับ #8

Max

ขอโทษนะครับ ใช้โปรแกรแท้หรือเถื่อนอะครับ ผมเคยใช้ที่เค้าแจกกันแบบเถื่อนบางตัวก็ใช้ได้บางตัวก็จะมีปัญหาแบบนี้อะครับ ผมเลยไปใช้ 365 แนะนำนะครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5