ไม่อยากให้คลิ๊กขวาที่เมนูด้านบนครับ version2003

29 ต.ค. 62 , 13:53:01
อ่าน 743 ครั้ง

ีuncleman

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

ตามรูปนี้ครับ คือไม่อยากให้ userเข้าไปยุ่งกับฐานข้อมูลรวมถึงการเข้าถึงอื่นๆได้ครับเลยอยากจะปิดการแสดงส่วนนี้เวลาคลิ๊กขวาที่ แถบเมนูบาร์ด้านบนที่ทำไว้น่ะครับไม่ทราบว่าต้องทำยังไงครับ

ทำได้แล้วนะครับขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ต.ค. 62 , 16:31:33 โดย ีuncleman »

29 ต.ค. 62 , 15:00:12
ตอบกลับ #1

PNR

ตรง Menu ทางลัดกำหนดเป็น ไม่ใช่ ก็จะไม่สามารถคลิ๊กขวาได้อีกครับ

File > ตัวเลือกของ Access > ฐานข้อมูลปัจจุบัน

มันมีให้ตั้งค่า Ribbon และตัวเลือกแถบเครื่องมือ

เอาติ๊ก อนุญาติให้ใช้เมนูแบบเต็ม ออก
เอาติ๊ก อนุญาติให้ใช้เมนูทางลัดเริ่มต้น ออก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ต.ค. 62 , 15:06:57 โดย PNR »
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: ีuncleman

29 ต.ค. 62 , 15:06:26
ตอบกลับ #2

ีuncleman

ผมปรับแล้วครับมันทำให้ไม่สามารถ คลิํ๊กขวาที่ form ได้ แต่ก้ยังสามารถคลิ๊กขวาที่เมนูด้านบนได้อยู่ดีครับ

29 ต.ค. 62 , 15:06:48
ตอบกลับ #3

ีuncleman

ตรง Menu ทางลัดกำหนดเป็น ไม่ใช่ ก็จะไม่สามารถคลิ๊กขวาได้อีกครับ

ผมปรับแล้วครับมันทำให้ไม่สามารถ คลิํ๊กขวาที่ form ได้ แต่ก้ยังสามารถคลิ๊กขวาที่เมนูด้านบนได้อยู่ดีครับ

29 ต.ค. 62 , 15:07:36
ตอบกลับ #4

PNR

มีเมนู แบบนี้ไหม

กด ที่ File > ตัวเลือกของ Access > ฐานข้อมูลปัจจุบัน

มันมีให้ตั้งค่า Ribbon และตัวเลือกแถบเครื่องมือ

เอาติ๊ก อนุญาติให้ใช้เมนูแบบเต็ม ออก
เอาติ๊ก อนุญาติให้ใช้เมนูทางลัดเริ่มต้น ออก

ถ้าเมนูภาษาอังกฤษ ลองกด
Office button -> Access Options -> Current Database -> Ribbon and Toolbar Options.
เอาติ๊ก  "Allow Full Menus", "Allow Default Shortcut Menus" และ "Allow Built-In Toolbars" ออกครับ
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: ีuncleman

29 ต.ค. 62 , 15:12:05
ตอบกลับ #5

ีuncleman

มีเมนู แบบนี้ไหม

กด ที่ File > ตัวเลือกของ Access > ฐานข้อมูลปัจจุบัน

ถ้าเมนูภาษาอังกฤษ ลองกด
Office button -> Access Options -> Current Database -> Ribbon and Toolbar Options.
เอาติ๊ก  "Allow Full Menus", "Allow Default Shortcut Menus" และ "Allow Built-In Toolbars" ออกครับ
access 2003 ไม่เจอเมนูนี้ครับ

29 ต.ค. 62 , 16:31:10
ตอบกลับ #6

ีuncleman

ได้วิธีทำแล้วครับขอบคุณมากครับเข้าไปคลิ๊กขวาเลือกกำหนดเอง แล้วไปที่เมนูที่มันแสดงอยุ่ณตอนนั้นแล้วกดคุณสมบัติแล้วติ๊กถูกออกให้หมดจบปิ้ง งมทั้งวัน555555555

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5