ODBC สามารถติดตั้งให้ฝังตัวอยู่ใน access ได้หรือไม่ขอรับ

13 พ.ย. 62 , 13:11:16
อ่าน 789 ครั้ง

ก่องก้อง เองนะคร๊าป

• สมาชิกไท.Access

อยากสอบถามอาจารย์ทุกท่านครับว่า เราสามาติดตั้ง ODBC ให้ฝังตัวอยู่ใน access ได้หรือไม่ครับหากได้มีวิธีการทำอย่างไรครับ 
คือประมาณว่า เราไม่ต้องไปติดตั้ง ODBC ในทุกเครื่องให้มันฝังตัวอยู่ในโปรแกรมaccess ที่เราเขียนขึ้นมาเลย

14 พ.ย. 62 , 18:33:37
ตอบกลับ #1

สันติสุข

ผมคิดว่าขึ้นกับ ODBC Setup File ตัวนั้นมากกว่า ว่ารองรับ command line ในการติดตั้งหรือไม่ เพราะฐานข้อมูลแต่ละยี่ห้อก็สร้าง ODBC Setup File ของตัวเองขึ้นมา การติดตั้งก็ไม่จำเป็นต้องรองรับ command line เสมอไป (แต่มันควรจะมี) ถ้ามี เราก็อาจทำง่ายๆคือสร้าง .bat, .cmd ไฟล์ที่ก็อปปี้ไฟล์ .accd* ของเราไปโฟลเดอร์ปลายทางและรัน ODBC Setup File โดยใช้ command line parameters  หรือถ้ามีเงื่อนไขการติดตั้งระบบของเรามากกว่านี้ ก็ต้องไปหาโปรแกรมพวก Packaging Solution เพื่อสร้างไฟล์ติดตั้ง (ไฟล์ .msi)   สำหรับ Access 2007, 2010 รู้สึกว่าจะมี Package Solution Wizard มาให้ในชุดติดตั้ง Access ครับ หรือในนี้ก็มี https://download.cnet.com/Access-2007-Download-Access-Developer-Extensions/3000-2070_4-10728244.html แต่ผมไม่เคยใช้นะครับ ต้องไปลองเอง
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: ก่องก้อง เองนะคร๊าป

19 พ.ย. 62 , 15:52:06
ตอบกลับ #2

ก่องก้อง เองนะคร๊าป

• สมาชิกไท.Access

ขอบคุณมากๆขอรับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5