สอบถามวิธีตรวจสอบฐานข้อมูลที่เชื่อมต่อ offline หรือไม่

01 ก.พ. 61 , 15:08:04
อ่าน 1239 ครั้ง

Cyber O haiyo

• สมาชิกไท.Access

สวัสดีครับ มีเรื่องรบกวนปรึกษาเกี่ยวกับการตรวจสอบสถานะการเชื่อมต่อฐานข้อมูลครับ
ตอนนี้ผมเชื่อมต่อฐานข้อมูลในโรงงานทั้งหมด 20 เครื่อง โดยผ่าน odbc แล้วทำ Link ผ่าน MS access ครับ
ในฟอร์มผมทำ Dropdown ให้ User เลือกว่าจะดูข้อมูลเครื่องไหน และให้ข้อมูลแสดงลง subform ครับ

ปัญหาคือ
กรณี User เลือกเครื่องที่ Offline อยู่ Access จะค้างไป 1-2 นาที เพื่อค้นหา Link นั้นๆ และแจ้ง Error หลังจากนั้นจึง Terminate ให้ user เลือกใหม่

คำถาม
มีวิธีตรวจสอบไหมครับว่า Link นั้นๆ Offline อยู่ อยากให้
หรือเมื่อ User เลือกผิด ให้โปรแกรม Terminate การเลือกนั้นๆออกไป ไม่ต้องรอให้มันค้างได้ไหมครับ
หรือมีวิธีใดช่วยแนะนำทีครับ

ขอบพระคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ก.พ. 61 , 15:15:10 โดย Cyber O haiyo »

02 ก.พ. 61 , 11:16:59
ตอบกลับ #1

TTT

ลองใช้คำสั่งการ Ping ไปยังเครื่องเป้าหมายก่อนที่ะใช้คำสั่งดูนะครับ น่าจะช่วยได้ครับ
ฐานข้อมูลเป็นเรื่องใกล้ตัว ใครๆก็ทำฐานข้อมูลเองได้นะครับhttp://www.youtube.com/c/AccessCreator

02 ก.พ. 61 , 12:07:21
ตอบกลับ #2

pizza_p

เมื่อผู้ใช้เลือกเครื่องใด ก็ให้ทำ Query ไปที่เครื่องนั้น โดยกำหนดเวลา Time out ให้น้อยตามต้องการ ปกติตั้งไว้ 60 วินาที แล้วดัดจับ Error แจ้งเตือนผู้ใช้ หรือจะไปลบรายชื่อเครื่องนั้นออกจาก list ก็ได้

ปล. ผมยังไม่เคยได้ลองใช้คุณสมบัตินี้นะครับ ไม่ได้อย่างไรต้องขออภัย

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5