จะทำอย่างไรให้ได้ผลรวมเฉพาะรายการที่ไม่ซ้ำกัน

31 มี.ค. 63 , 16:19:38
อ่าน 728 ครั้ง

เก่ง

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

ภาพที่โชว์เป็นตารางที่ได้จาก Query : Q_0KADAIQ1
ทำอย่างไรถ้าเราต้องการจะสร้าง Textbox ในฟอร์มโดยแสดงค่าเฉพาะผลบวกในรายการที่ไม่ซ้ำกันอะครับ
Quater   SuppliersQTarget
Q1           500
Q2           200

Text box -> Accumulate Target = 700
(เป้าหมายในแต่ละไตรมาสรวมกัน)

*ช่วงนี้ขอรบกวนพี่ ๆ อาจารย์ในบอร์ดบ่อยหน่อยครับ มือใหม่ขิง ๆ จริง ๆ เลย ไม่รู้จะใช้คำเสิร์ชค้นอย่างไรเลย

01 เม.ย. 63 , 09:03:05
ตอบกลับ #1

sjs

ทำ Query Distinct แบบนี้ได้ไหม
SELECT DISTINCT Quater, SuppliersQTarget, ...
FROM Q_0KADAIQ1;

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: เก่ง

01 เม.ย. 63 , 10:44:55
ตอบกลับ #2

เก่ง

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

ทำ Query Distinct แบบนี้ได้ไหม
SELECT DISTINCT Quater, SuppliersQTarget, ...
FROM Q_0KADAIQ1;

แล้วผลรวมอะครับ ต้องทำเขียนยังงัยครับ

01 เม.ย. 63 , 15:23:57
ตอบกลับ #3

SakDa

ทำคิวรี่ขึ้นมาใหม่ เอาของที่เขาให้คำตอบข้างบน เลือกตาราง/คิวรี่ เลือกชื่อคิวรี แล้วก็สั่ง sum ในคิวรี่ที่สองที่สร้างขึ้นใหม่

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: เก่ง

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5