หากไม่ต้องการให้จำนวนของ ติดลบ -1 ผมควรเขียนแบบไหนครับ อาจารย์

19 เม.ย. 63 , 17:55:04
อ่าน 1610 ครั้ง

Eakaluk Sansila

• สมาชิกไท.Access

หากผมไม่ต้องการให้จำนวนของสินค้า (ติดลบ -1) ผมควรเขียนแบบไหนครับ อาจารย์
ฝากอาจารย์หลายๆท่าน ชี้แนะด้วยครับ

=IIf(IsNull([txt_รหัสสินค้า]),Null,DSum("[จำนวน]","[รายการนำเข้าสินค้า]","[รหัสสินค้า]=" & [txt_รหัสสินค้า])-Nz(DSum("[จำนวนสินค้า]","[รายการสินค้า]","[รหัสสินค้า]=" & [txt_รหัสสินค้า])))

:cry: :cry: :cry: :cry:

21 เม.ย. 63 , 16:42:12
ตอบกลับ #1

ช่วยที่ครับ อาจารย์

21 เม.ย. 63 , 22:56:14
ตอบกลับ #2

OddyWriter

คือคำถามคุณกว้างมากจนไม่รู้จะตอบอย่างไร
ก่อนอื่นคุณต้องถามตัวเองก่อนว่าถ้าไม่ต้องการให้ติดลบแล้วต้องการอย่างไรต่อครับ
1. ต้องการว่าถ้าค่าติดลบ แล้วให้แสดงเป็น 0 แทน
2. ต้องการว่าถ้าค่าติดลบแล้วให้ใส่ข้อมูลนั้นไม่ได้
3. ต้องการว่าถ้าค่าที่จะใส่แล้วทำให้ติดลบ ก็แนะนำว่าให้ใส่ค่าอะไรที่จะพอดีออกมาเป็น 0 แทน

อันนี้ผมคิดแบบฉุกเฉินก็ได้ตั้ง 3 แบบ แล้ว ดังนั้นต้องตอบตรงนี้ให้ได้ก่อนครับ ถึงจะสามารถตอบต่อได้
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: UnKnown, Eakaluk Sansila

22 เม.ย. 63 , 09:11:09
ตอบกลับ #3

chai

คำถามไม่เคลียร์ก็ทำให้คนตอบ ตอบยากนะครับ ควรอธิบายที่มาให้ซักหน่อย ว่าคุณทำอะไร ปัญหาคืออะไร อยากได้คำตอบอะไร รูปประกอบ, code ก็สำคัญนะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Eakaluk Sansila

22 เม.ย. 63 , 09:14:45
ตอบกลับ #4

สิ่งที่ต้องการครับ อาจารย์
ผลรวมในช่อง "คงเหลือ"สินค้าในช่องที่ผมแสดงตามรูปภาพข้างบนครับ สิ่งที่ต้องการคือ
1.ในช่องแสดงสินค้า  "คงเหลือ" หากจำนวนสินค้ามี ค่าเป็น 0 แล้วผู้ใช้งานไม่สามารถเบิกสินค้าดังกล่าวได้ครับ เพื่อไม่ให้ค่าของสินค้ามี จำนวน ติดลบครับ

ขอบคุณอาจารย์ทั้ง 2 ท่านครับ

22 เม.ย. 63 , 10:19:16
ตอบกลับ #5

PNR

ทำบนฟอร์มหรือเปล่าครับ ที่จริงแล้ว ไม่ใช่แค่สินค้ามีค่าเป็น 0 นะครับ
วิธีการผมว่าน่าจะสร้างการเปรียบเทียบจำนวนคงเหลือ กับ จำนวนเบิกด้วย เช่น
สินค้าคงเหลือ = 3 แต่เบิก = 5 แบบนี้ก็ไม่ได้อยู่แล้ว มันติดลบ
ใช้ IF check ก็ได้เช่น

IF สินค้าเบิก > สินค้าคงเหลือ or สินค้าเบิก = "0" Then
msgbox "ไม่สามารถเบิกได้เกินจำนวนที่มีอยู่ คงเหลือปัจจุบัน" & สินค้าคงเหลือ & " อัน"
End if
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: UnKnown, OddyWriter, Eakaluk Sansila

22 เม.ย. 63 , 10:39:04
ตอบกลับ #6

OddyWriter

ทำบนฟอร์มหรือเปล่าครับ ที่จริงแล้ว ไม่ใช่แค่สินค้ามีค่าเป็น 0 นะครับ
วิธีการผมว่าน่าจะสร้างการเปรียบเทียบจำนวนคงเหลือ กับ จำนวนเบิกด้วย เช่น
สินค้าคงเหลือ = 3 แต่เบิก = 5 แบบนี้ก็ไม่ได้อยู่แล้ว มันติดลบ
ใช้ IF check ก็ได้เช่น

IF สินค้าเบิก > สินค้าคงเหลือ or สินค้าเบิก = "0" Then
msgbox "ไม่สามารถเบิกได้เกินจำนวนที่มีอยู่ คงเหลือปัจจุบัน" & สินค้าคงเหลือ & " อัน"
End if

แบบนี้ก็ได้นะครับ ไม่ยุ่งยากด้วย
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Eakaluk Sansila

22 เม.ย. 63 , 11:49:59
ตอบกลับ #7

อาจารย์ครับ ของผม ทำบน from ครับ แต่ผมใช้วิธี คือ ผมเทียบกับ *รายการนำเข้าสินค้า* คือจำนวนคงเหลือ และให้ลบกับ *รายการสินค้า* เวลาผู้ใช้งานเบิกครับ
ที่เนี่ย ผมจะต้องใส่ If Check ตรงไหนครับอาจารย์ PNR

=IIf(IsNull([txt_รหัสสินค้า]),Null,DSum("[จำนวน]","[รายการนำเข้าสินค้า]","[รหัสสินค้า]=" & [txt_รหัสสินค้า])-Nz(DSum("[จำนวนสินค้า]","[รายการสินค้า]","[รหัสสินค้า]=" & [txt_รหัสสินค้า])))

22 เม.ย. 63 , 12:22:17
ตอบกลับ #8

chai

สมมุติ TextBox ที่คำนวณคงเหลือ ชื่อ Text_remain และ TextBox ที่คีย์จำนวนเบิกชื่อ TextAmt
if TextAmt> Text_remain then
msgbox "คงเหลือไม่พอให้เบิก"
else
// ทำการเบิก
end if

22 เม.ย. 63 , 16:13:05
ตอบกลับ #9

:cry:อาจารย์ครับ มันขึ้นตามที่สั่งการครับ แต่ยังทำการเบิกได้ครับ แนะนำผมที่ครับ
เมื่อเบิกเกินครับขึ้นแจ้ง

แต่เมื่อกด ok ก็ยัง เบิกได้ครับอาจารย์

ยังขึ้นจำนวนติดลบตรับ
 :cry: :cry: ชี้แนะด้วยครับ

23 เม.ย. 63 , 07:45:05
ตอบกลับ #10

PNR

ส่งตัวอย่างมาทาง inbox ผมดูให้ครับ

23 เม.ย. 63 , 08:47:59
ตอบกลับ #11

ส่งไปแล้วครับอาจารย์

23 เม.ย. 63 , 10:43:49
ตอบกลับ #12

PNR

ผมลืมไปของท่าน ติด File dll ทำให้ไม่สามารถทำอะไรได้เลยครับ
คราวก่อนก็เป็น

23 เม.ย. 63 , 11:45:12
ตอบกลับ #13

อาจารย์แนะนำทีครับผมควรทำใงครับ มันขึ้นฟ้องได้ แต่จะสามารถ เบิกได้ครับแลมีค่าติดลบอยู่

23 เม.ย. 63 , 12:31:34
ตอบกลับ #14

PNR

อาจารย์แนะนำทีครับผมควรทำใงครับ มันขึ้นฟ้องได้ แต่จะสามารถ เบิกได้ครับแลมีค่าติดลบอยู่

ผมสงสัยครับว่าคุณไปสร้างการลบตรงส่วนไหน
ถ้าเราใช้การเช็คแบบนี้
เราคงต้องแก้ไปเป็นแบบนี้
if me.TextAmt> me.Text_remain then
msgbox "คงเหลือไม่พอให้เบิก"
me.TextAmt = null
else
me.Text_remain = DSum("[จำนวน]","[รายการนำเข้าสินค้า]","[รหัสสินค้า]=" & [txt_รหัสสินค้า])-Nz(DSum("[จำนวนสินค้า]","[รายการสินค้า]","[รหัสสินค้า]=" & [txt_รหัสสินค้า]))
end if

ความน่าจะเป็นคือ
ถ้าไม่ผ่านเงื่อนไข

เมื่อรายการเบิกมากกว่าจำนวนที่มี ต้องแจ้งเตือนและให้แสดงรายการเบิกเดิมที่มีขึ้นมา และลบค่าที่กรอกใน TextAmt เพื่อให้กรอกค่าใหม่

ส่วนกรณีเงื่อนไขผ่าน
ก็ให้ทำการคำนวนค่าได้

ปล.ลบสูตรคำนวนที่ ControlSource ของ Text_remain ออกไปก่อนนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 เม.ย. 63 , 12:56:04 โดย PNR »

23 เม.ย. 63 , 13:41:56
ตอบกลับ #15

ไม่ได้เลยครับ.....

23 เม.ย. 63 , 15:03:18
ตอบกลับ #16

PNR

จบเคสนะครับ รีโมทไปแก้ให้แล้ว  :cool: :cool:

23 เม.ย. 63 , 15:12:08
ตอบกลับ #17

ขอบคุณอาจารย์ PNR เป็นอย่างสูงมากครับ ไม่ได้อาจารย์ งานคงไม่สำเร็จดีครับ ขอบคุณ Thai access เป็นสังคมให้การแบ่งปันจริงๆครับ  :love: :love:

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5