อยากให้รูปภาพใน Access เปลี่ยนตามเลข PN

09 ต.ค. 63 , 23:23:11
อ่าน 594 ครั้ง

SSukHaveq

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

ขอสอบถามผู้รู้ครับ

คือผมต้องการสร้างฐานข้อมูล้เกี่ยวกับการเก็บข้อมูลชิ้นส่วนอุปกรณ์ , เลข PN (Part Number) เเละรูปภาพ
โดย Form สามารถอัปโหลดรูปภาพลงไปใน table ได้ด้วย  attachment (ต้องการให้รูปถูกเเนบลงฐานข้อมูลเพื่อไปเเสดงใน Form หรือ Report ได้ในภายภาคหน้า) เเละ เมื่อมีเลข PN ที่เคยบันทึกเอาไว้ถูกเลือกลงไปใน combo box   ภาพที่เคยบันทึกไว้กับเลข PN นั้นๆต้องเเสดงออกมาโดยทันที่

ผมควรเขียนโค้ดในการบันทึกรูปเเละเรียกรูปตามเลข PN อย่างไรดีครับ ????  :cry: :cry:

ปล.เป็นกระทู้เเรกถ้าเขียนไม่รู้เรื่องก็ขออภัยด้วยครับ

10 ต.ค. 63 , 17:18:09
ตอบกลับ #1

OddyWriter

: อยากให้รูปภาพใน Access เปลี่ยนตามเลข PN
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 ต.ค. 63 , 17:18:09 »
1. ไม่ควรเก็บรูปไว้ในตาราง
2. เปลี่ยน Primary Key ของตารางเป็นหมายเลข PN
3. ใส่ Image Frame เข้าไปในฟอร์ม
4. ที่ On current ของฟอร์มให้ใส่ VBA กำหนดให้ Imageframe.picture = PN & ".jpg" ในกรณีที่รูปเป็น  jpg
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5