สอบถามการ Copy ข้อความ ในกล่องข้อความ แล้วให้วางลงที่เดิม

06 ก.พ. 64 , 08:44:31
อ่าน 1022 ครั้ง
สอบถามการ Copy ข้อความ ในกล่องข้อความ แล้วให้วางลงที่เดิม

เช่น กล่องข้อความเราวางข้อมูลลงไปแล้ว หลังจากอัพเดทให้นำข้อความนั้นมาวางลงอีกครั้งอัตโนมัติ

06 ก.พ. 64 , 12:54:43
ตอบกลับ #1

UnKnown

ที่บอกว่า"หลังจากอัพเดท"นั้นคือการขึ้นข้อมูลใหม่ใช่หรือไม่ครับ ผมขอตอบเป็นแนวทางดังนี้
1.กล่องข้อความมีแค่อันเดียว เขียนคำสั่งให้ก่อนอัพเดท Copy to Clipboard แล้วหลังอัพเดทก็ Paste from Clipboard to Textbox
VBA Copy to Clipboard, Paste and Clear - wellsr.com
2.มีกล่องข้อความหลายกล่อง ทำตารางใว้เก็บข้อความจาก Textbox ต่างๆแล้วหลังอัพเดทก็สั่งให้ดึงข้อความจากในตารางที่มีมาใส่ในกล่องข้อความ(แนวทาง)
:ninja:     ลองคิด,ลองทำแนวคนไม่เก่งแอคเซส
หมายเหตุ เพื่อความปลอดภัยโปรดสำรองข้อมูลใว้ก่อนการแก้ไข

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: ชวลิต เสนะสุทธิ

06 ก.พ. 64 , 17:00:57
ตอบกลับ #2
มีวิธีอย่างไรครับ หรือ โค้ดในการรันครับ

07 ก.พ. 64 , 13:40:44
ตอบกลับ #3

UnKnown

:ninja:     ลองคิด,ลองทำแนวคนไม่เก่งแอคเซส
หมายเหตุ เพื่อความปลอดภัยโปรดสำรองข้อมูลใว้ก่อนการแก้ไข

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: ชวลิต เสนะสุทธิ

09 ก.พ. 64 , 16:17:59
ตอบกลับ #4
จากที่ดู VDO ต้องสร้างปุ่มครับ แต่ผมลองไปทำแล้วก่ไม่ได้ครับ อยากได้แบบไม่ต้องสร้างปุ่มครับ

09 ก.พ. 64 , 19:13:55
ตอบกลับ #5

PNR

สร้างตัวแปรขึ้นมา 1 ตัวไว้บนสุดของคำสั่งบันทึก
เช่น dim strTAG as string
strTAG = me.tagIMM
.....โค้ดต่างๆที่มี......เช่น
Docmd.save
Docmd.gotorecord,,acnewrec
และจบท้ายคำสั่งด้วย
Me.tagIMM = strTAG

วิธีนี้เป็นการสร้างตัวแปรมาเก็บข้อมูลจาก text box ที่เราต้องการไว้ชั่วคราวและก็หลังจากนั้นก็เรียกกลับมาแสดงอีกครั้งได้ครับ เราแค่ลำดับเหตุการณ์การทำงานของคำสั่งที่เราเขียนไว้แค่นั้นเอง

Time to stop for me  :dizzy:

10 ก.พ. 64 , 08:27:52
ตอบกลับ #6
ขอบคุณมากครับ ทำได้แล้วครับ

11 ก.พ. 64 , 12:09:12
ตอบกลับ #7
มาเจอปัญหาหลังจากใช้โค้ดครับ คือ โปรแกรมสามารถเปิดใช้งานได้เครื่องเดียวครับ ไม่สามารถเปิดมากกว่า 1 ได้ครับ

11 ก.พ. 64 , 12:12:48
ตอบกลับ #8

PNR

มาเจอปัญหาหลังจากใช้โค้ดครับ คือ โปรแกรมสามารถเปิดใช้งานได้เครื่องเดียวครับ ไม่สามารถเปิดมากกว่า 1 ได้ครับ
ไม่น่าจะเกี่ยวกันครับ

ขอดูโค้ดทั้งหมด ของชุดคำสั่งนั้นหน่อย
Time to stop for me  :dizzy:

11 ก.พ. 64 , 13:08:55
ตอบกลับ #9
Private Sub Barcode_PCB_AfterUpdate()
 Dim strTAG as string
 Dim wisroot As String
  Dim str1 As String

strTAG = me.[TAG IMM]
  wisroot = Me.[Barcode PCB].Value
  str1 = "[Barcode PCB]=" & "'" & wisroot & "'"

If Me.[Barcode PCB] = DLookup("[Barcode PCB]", "dbo_ZHJ01", str1) Then
  MsgBox "ข้อมูลซ้ำกัน"
  Me.Undo
  Else
    End If
Docmd.save
Docmd.gotorecord,,acnewrec
Me.[TAG IMM] = strTAG
End Sub
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ก.พ. 64 , 13:18:04 โดย ชวลิต เสนะสุทธิ »

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5