ต้องการทำแจ้งเตือน ถ้าไม่แทรกไฟล์ใน Attachment

13 ก.พ. 61 , 12:12:31
อ่าน 1031 ครั้ง

UnKnown

คุณ เอ็ก Original post

รบกวนสอบถามอาจารย์ครับ ผมต้องการแทรกไฟล์รูปหรือไฟล์เอกสาร แต่ก่อนบันทึก ให้ตรวจสอบว่า แทรกไฟล์หรือยัง

ถ้ายังไม่มีไฟล์ ให้แจ้งเตือนเป็น msgbox ครับ รบกวนขอโค้ดด้วยครับ

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 เม.ย. 61 , 19:42:52 โดย UnKnown »
:ninja:     ลองคิด,ลองทำแนวคนไม่เก่งแอคเซส
หมายเหตุ เพื่อความปลอดภัยโปรดสำรองข้อมูลใว้ก่อนการแก้ไข

13 ก.พ. 61 , 20:00:07
ตอบกลับ #1

TTT

เราสามารถใช้ฟังก์ชั่น Dlookup() ตรวจสอบได้ครับว่าฟิลด์ Attachment มีไฟล์อยู่หรือไม่ เช่น สมมุติตารางชื่อ Table1 ฟิลด์ Attachment ชื่อ Attach ก็เขียนตรวจสอบที่ปุ่มบันทึกก็ได้ครับ ก่อนคำสั่งบันทึก

If Dlookup("Attach","Table1","ID=" & Me.ID) = "" then
    "ยังไม่มีการแนบไฟล์" ...
Else
    "มีการแนบไฟล์แล้ว" ...
End IF

ปล. การใช้ Dlookup() จะ Retrun ชื่อไฟล์ทั้งหมดที่อยู่ในฟิลด์ Attachment หากมีการแนบไฟล์เป็น ชือไฟล์.นามสกุล,ชือไฟล์.นามสกุล,...ไปเรื่อยๆ
ปรับใช้ดูครับ
ฐานข้อมูลเป็นเรื่องใกล้ตัว ใครๆก็ทำฐานข้อมูลเองได้นะครับhttp://www.youtube.com/c/AccessCreator

13 ก.พ. 61 , 22:54:07
ตอบกลับ #2

UnKnown

คุณ เอ็ก Original post

ได้แล้วครับ ขอบคุณอาจารย์มากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 เม.ย. 61 , 19:43:03 โดย UnKnown »
:ninja:     ลองคิด,ลองทำแนวคนไม่เก่งแอคเซส
หมายเหตุ เพื่อความปลอดภัยโปรดสำรองข้อมูลใว้ก่อนการแก้ไข

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5