ขอโคตกำหนดค่าอัตโนมัติ

26 เม.ย. 64 , 16:21:04
อ่าน 661 ครั้ง

Un

ขอโคตกำหนดค่าอัตโนมัติ
« เมื่อ: 26 เม.ย. 64 , 16:21:04 »

ถ้ามีรายการใน 1 วัน SendCardEndNo จะรันวันละ 1 เลข
SendCardNo จะรันตามจำนวน Cashier คือใน 1 วัน
Cashier คนแรก จะรันแรก 1 พอคนอื่นมาบันทึก ก็จะเป็นเลขต่อไป คือ 2
แต่ถ้าคนเก่ามาบันทึกในวันเดิม ก็จะรันแรกเดิมของเค้า
วันต่อไป SendCardEndNo ก็จะรันต่อไป
SendCardNo ก็รันต่อไป ตามรูปตัวอย่างเลยครับ

เขียนโคตไม่ถูก ขอความกรุณาครับ

29 เม.ย. 64 , 21:56:47
ตอบกลับ #1

PNR

: ขอโคตกำหนดค่าอัตโนมัติ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 เม.ย. 64 , 21:56:47 »
1.จากโจทย์ใช้ฟอร์มในการระบุค่าไหมครับ
2.หรือมีข้อมูลวันที่และรหัสแคชเชียร์อยู่แล้วในตาราง ต้องการใส่ค่าเรียงลงมาทั้งหมดจากบนลงล่างอัตโนมัติ

ดูจากโจทย์แล้วน่าจะพอทำได้เดี๋ยวพรุ่งนี้ทำให้ครับ
ใช้ในการกำหนดเงื่อนไขหาข้อมูล
Dlookup,Dcount ของวันที่และรหัสแคชเชียร์

โดยเงื่อนไขก็จะประมาณว่าถ้าค้นไปเจอรหัสแคชเชียร์ที่กำหนดและก็มีวันที่ที่เรากำหนดก็ให้ใช้รหัสเดิมและวันที่เดิม
และไม่บวกค่าในส่วนของ sendcardno เพิ่ม แต่ถ้าไม่เจอก็ให้ +1 ครับ

SendcordNo เรียงตามรหัสแคชเชียร์ในแต่ละวัน ใครมาก่อนได้เลขก่อนใครมาหลังก็ได้เลขถัดไปแต่ถ้าคนมาก่อนมาใช้งานต่อก็ให้รันเลขเดิม
SendcardEndNo เรียงลำดับตามวันที่

แบบนี้ใช่ไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 เม.ย. 64 , 22:14:15 โดย PNR »
Time to stop for me  :dizzy:

30 เม.ย. 64 , 09:59:01
ตอบกลับ #2

Un

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 เม.ย. 64 , 09:59:01 »
ช่วงระหว่างรออาจารย์ตอบ
ผมลองทำแบบที่อาจารย์บอกเลยครับ(เขียนโคตไม่เป็น)
โดยใช้ Dloookup Dcount Dmax ในคิวรีที่ทำขึ้น
ขั้นตอนที่ทำคือ สร้างคิวรีกำหนดค่าต่างๆ
เปิดฟอรมขึ้นมา เมื่อเลือก คอนโทลตามเงื่อนไข
มันจะไปอ่านค่าในคิวรี มาใส่ค่าให้ในตารางครับ

ตอนแรกคิดว่าไม่มีคนตอบ เลยค่อยๆ ทำไป สังเกตุเห็น
อาจารย์ ไม่มาตอบใครด้วย จึงคิดว่าอาจารย์ไม่ว่าง
เลยลองทำดูในแบบที่พอทำได้ แต่ก็อยากทำแบบเป็นโคต
ว่ามันจะเขียนยังงัยครับ เลยรออาจารย์มาตอบ

30 เม.ย. 64 , 10:10:57
ตอบกลับ #3

PNR

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 เม.ย. 64 , 10:10:57 »
ส่งตัวอย่างที่ทำไว้ มาให้หน่อยได้ไหมครับ
เดี่ยว เขียนเป็นโค้ดให้ครับ
ผมต้องการดูขั้นตอนการ ทำงานเพื่อแสดงผล

ช่วงนี้ไม่ค่อยได้ตอบด้วย ภาระงานเพิ่มขึ้นครับที่โรงพยาบาลมีผู้ป่วยโควิดเพิ่มมากขึ้นด้วย
งานที่ต้องประสานเลยเยอะขึ้นครับเลยไม่ค่อยได้มาตอบ แต่มีหลายๆท่านช่วยตอบอยู่ครับ

หมายเหตุ แต่ช่วงนี้ไม่ค่อยเห็นอาจารย์สันติสุขเลย คิดถึงเลยครับ
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: UnKnown

30 เม.ย. 64 , 12:07:35
ตอบกลับ #4

Un

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 เม.ย. 64 , 12:07:35 »
ยังมีอีกหลายอาขารย์ที่หายไปครับ แต่ผมเชื่อว่าท่านยังเข้ามาอ่าน และเห็น ว่ามีคนมาตอบอยู่ เลยอาจจะไม่ได้มาตอบครับ

ผมส่งไฟล์ให้หลังไมค์แล้วนะครับ มันมีชื่อบุคคลอื่นอยู่ด้วย เลยไม่ได้โพสข้องหน้า

ขอบพระคุณอาจารย์มากครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: ิboonyarit

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5