รบกวนท่านอาจารย์ทั้งหลายด้วยครับ

26 มิ.ย. 64 , 12:23:37
อ่าน 609 ครั้ง

pattaya48150

ผมสร้างฟอร์มขายขึ้นมา โดยที่ให้ผู้ขายเป็นคนกำหนดราคาเอง อยากถามว่า ถ้าผมต้องการออกบิลการขายในแต่ละบิลให้แสดงทั้งสินค้าทั้งหมดออกมาด้วย พร้อมกับตัวสินค้าที่ถูกขายไป ต้องทำยังไงครับ ไปไม่เป็นจริงๆครับ ปล. ผมทำได้แต่ตัวสินค้าที่ถูกขายได้อย่างเดียวครับ ทำให้แสดงพร้อมกันในบิลเดียวทำไม่เป็นครับ รบกวนชี้แนะด้วยครับ

01 ก.ค. 64 , 08:54:38
ตอบกลับ #1

PNR

: รบกวนท่านอาจารย์ทั้งหลายด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 ก.ค. 64 , 08:54:38 »
ให้สร้าง textbox ขึ้นมา 1 อัน
ใส่โค้ด dlookup นี้เข้าไปใน ControlSource ถ้าให้แสดงบนตัวรายงาน
โค๊ด: [Select]
=DLookUp("[Amount]","[Product]","[pro-id] ='" & [Reports]![RtpBill]![pro-id] & "'")
ใส่โค้ด dlookup นี้เข้าไปใน ControlSource ถ้าให้แสดงบนฟอร์ม
โค๊ด: [Select]
=DLookUp("[Amount]","[Product]","[pro-id] ='" & [Forms]![FrmUP]![FrmDown Subform]![pro-id] & "'")
textbox นี้จะแสดงจำนวน Amount ทั้งหมดที่ตามรหัสสินค้าที่ระบุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ก.ค. 64 , 08:06:39 โดย PNR »
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: pattaya48150

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5