ปริ้นเฉพาะรูปที่ต้องการเท่านั้น ไ่ม่ทราบว่าต้องเขียน VBA หรือ Macro ยังไงครับ

06 ก.ค. 64 , 09:40:20
อ่าน 670 ครั้ง

001Jetnipit

สวัสดีครับ ผมไม่ทราบวิธีโค้ด VBA หรือ Macro ในการปริ้นรูปที่เราต้องการ ตอนนี้ผมสร้าง Button ไว้ และ Report ของ field รูปภาพ ตอนเราดูพนักงานคนไหนอยู่ เมื่อกด Button ใต้รูป มันก็จะพิมพ์รูปนั้นๆ ออกมา แต่ผมไม่ทราบวิธีการเขียน VBA หรือ Macro ว่าต้องเขียนยังไง ขอบคุณครับ

รูปภาพ

06 ก.ค. 64 , 10:14:31
ตอบกลับ #1

PNR

อ้างถึง
Button ไว้ และ Report ของ field รูปภาพ ตอนเราดูพนักงานคนไหนอยู่ เมื่อกด Button ใต้รูป มันก็จะพิมพ์รูปนั้นๆ ออกมา
Field เก็บรูปเป็นแบบ Attachment หรือเปล่าครับ
ในรายงานมีรหัสของพนักงานแต่ละคนอยู่ด้วยไหมครับ ถ้ามีสามารถใช้การอ้างอิง Field รหัสพนักงานเพื่อพิมพ์ภาพของ Record นั้นได้ครับ

ตัวอย่างด้านล่าง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ก.ค. 64 , 10:39:37 โดย PNR »
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: 001Jetnipit

06 ก.ค. 64 , 10:37:23
ตอบกลับ #2

PNR

ถ้าท่านต้องการปริ้นทันที ไม่แสดงตัวอย่างก็แก้โค้ดเป็นแบบนี้

แก้จาก DoCmd.OpenReport "rpt1", acViewPreview
เป็น DoCmd.OpenReport "rpt1", acViewNormal

ตัวอย่างด้านบนผมแก้ไขใหม่ครับ โหลดไปดูได้

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: 001Jetnipit

06 ก.ค. 64 , 10:37:47
ตอบกลับ #3

001Jetnipit

ทำแล้วครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 ก.ค. 64 , 10:37:47 »
เป็น Attachment ครับ ในตัว Form ไม่ได้ใส่ ID ไว้มีแต่ Name ครับ ส่วนใน Report ผมใส่ Field Name อันเดียวกับที่ใช้กับ Form ไว้แล้วครับ ให้ Position อยู่ใต้รูปครับเพราะผมไม่อยากให่มันแสดง

06 ก.ค. 64 , 10:41:13
ตอบกลับ #4

001Jetnipit

ครับแต่ตอนนี้ปัญหาคือ ไม่ทราบว่าจะทำให้มันลิงค์กันยังไงครับ เพราะกด Preview ที่ไรมันโชว์มาทุกคนเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ก.ค. 64 , 10:47:31 โดย 001Jetnipit »

06 ก.ค. 64 , 10:45:14
ตอบกลับ #5

001Jetnipit

อ้างถึง
Button ไว้ และ Report ของ field รูปภาพ ตอนเราดูพนักงานคนไหนอยู่ เมื่อกด Button ใต้รูป มันก็จะพิมพ์รูปนั้นๆ ออกมา
Field เก็บรูปเป็นแบบ Attachment หรือเปล่าครับ
ในรายงานมีรหัสของพนักงานแต่ละคนอยู่ด้วยไหมครับ ถ้ามีสามารถใช้การอ้างอิง Field รหัสพนักงานเพื่อพิมพ์ภาพของ Record นั้นได้ครับ

ตัวอย่างด้านล่าง

ผมกดปริ้นแล้วมันขึ้นแบบนี้อะครับไฟล์ที่พี่ส่งมา

06 ก.ค. 64 , 10:46:19
ตอบกลับ #6

PNR

SYSTEM LOCATE ไม่เหมือนกันแน่เลย
ที่ตัวรายงานให้กำหนดการแสดงรูปโดยกำหนด Criteria ตามรูปนะ
ที่ตัวรายงาน
1.เข้าไปกำหนด RecordSource
1.

2.เมื่อเข้ามาแล้วกำหนด Criteria โดยใช้ฟิลล์ที่จะอ้างอิง จากตัวอย่างผมใช้
Field เก็บรูปชือ Field1
Field EmpID โดยอ้างอิ้งเทคบ๊อก EMPID
ชื่อฟอร์มชื่อ Frm1 โค้ดจะเป็น   Nz([forms]![Frm1]![EMPID],"")
2.

3.ตรงปุ่มปริ้นใส่โค้ดแบบนี้
Me.Dirty = False
DoCmd.OpenReport "rpt1", acViewPreview
ถ้ายังไม่เข้าใจถ้าสามารถรีโมทได้จะไปเพิ่มให้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ก.ค. 64 , 10:52:27 โดย PNR »

06 ก.ค. 64 , 11:11:03
ตอบกลับ #7

001Jetnipit

ทำแล้วครับ ตอนนี้ Query ที่ส้รางมาใหม่ตามที่พี่บอก อัพเดตค่าตามคนเราดูอยู่แล้วครับ แต่ตอนกดปริ้นมันโชว์แต่รูปของคนแรกครับ ไม่ทราบว่าผมอิงอะไรผิดรึเปล่าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ก.ค. 64 , 11:17:14 โดย 001Jetnipit »

06 ก.ค. 64 , 11:38:41
ตอบกลับ #8

001Jetnipit

ทำแล้วครับ ตอนนี้ Query ที่ส้รางมาใหม่ตามที่พี่บอก อัพเดตค่าตามคนเราดูอยู่แล้วครับ แต่ตอนกดปริ้นมันโชว์แต่รูปของคนแรกครับ ไม่ทราบว่าผมอิงอะไรผิดรึเปล่าครับ

ได้แล้วครับ อิง Record Source ผิดครับ อิงเป็น Query ที่ส้รางมาใหม่ได้ผลแล้วครับ ขอบคุณครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: PNR

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5