Form access show record not updateable

07 ก.ย. 64 , 15:28:49
อ่าน 932 ครั้ง

Jiw Jewel

Form access show record not updateable
« เมื่อ: 07 ก.ย. 64 , 15:28:49 »
อยากสอบถามค่ะ คือเราได้สร้าง form ใน access ค่ะ แล้วเอาไปวางไว้ที่ client เครื่องอื่นๆ โดย มี share Database ( เป็นไฟล์ Access )  รวมกันที่เครื่อง server โดย จะมีการต่อODBC กับเครื่อง client ด้วย แต่ทีนี้ เมื่อทำการกดเข้าไปตรงฟอร์มที่ต้องกรอกข้อมูลใหม่ มันขึ้นเป็นหน้าว่างเปล่าค่ะ ไม่ทราบว่าเพราะอะไร

ข้อสังเกต 1. เคยเป็นแบบนี้อยู่เครื่องหนึ่งค่ะ แล้วสักพักก็หายเอง แบบลงกดไปกดมามันก็หายค่ะ ก็เลยไม่คิดทำอะไรกับมัน เพราะตอนแรกคิดว่าเป้นอาการเอ๋อจากการ เชื่อมต่อ server แต่ปรากฏว่าไม่ใช่ค่ะ
            2.มีเครื่องนึงที่ลองทำไปทำมามันโหลดหน้าได้ค่ะ แต่ขึ้น error ตรง code ที่ไม่มีทาง error ได้ แล้วบอกว่า update ข้อมูลไม่ได้ค่ะ ตรงนี้เป็น code sql
            3. แต่ถ้าเป็นหน้าที่ไม่ต้องกรอกข้อมูล แดงผลได้ปกติค่ะ สามารถดึงข้อมูลได้ทั้งจาก เครื่อง server และ odbc ค่ะ

08 ก.ย. 64 , 09:41:49
ตอบกลับ #1

OddyWriter

: Form access show record not updateable
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 ก.ย. 64 , 09:41:49 »
ใช้ ODBC เชื่อมต่อกับฐานข้อมูลอะไรครับ
MySQL, Oracle หรืออื่นๆ
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

08 ก.ย. 64 , 10:42:18
ตอบกลับ #2

Jiw Jewel

: Form access show record not updateable
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 ก.ย. 64 , 10:42:18 »
Oracle ค่ะ

08 ก.ย. 64 , 11:29:27
ตอบกลับ #3

OddyWriter

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 ก.ย. 64 , 11:29:27 »
ถ้าเป็นบ้างไม่เป็นบ้าง อาจเกิดจากการเชื่อมต่อครับ
ถ้าเป็นแค่บางเครื่อง อาจเกิดจาก Patch ของ Office ยัง Update ไม่สมบูรณ์ อาจต้องใช้การ Update Version

เท่าที่นึกได้ตอนนี้ครับ
ส่วน Oracle ไม่น่าใช่ปัญหา
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

08 ก.ย. 64 , 15:53:21
ตอบกลับ #4

Jiw Jewel

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 ก.ย. 64 , 15:53:21 »
ล่าสุดหลังจากหาไปหามาพักใหญ่ๆ ก็พบว่า ที่มันขึ้นแบบนั้นเพราะว่าในTable ที่ link ก็ไม่สามารถ เพิ่มข้อมูลลงไปได้ค่ะ แล้วทีนี้พอเข้าไปดูไฟล์ข้อมูลที่แชร์ไว้ที่เครื่อง server ก็เจอว่าเป็นแบบนี้ค่ะ

หรือว่าจริงๆ แล้ว ลิงค์ตารางผิดคะ หรือมันมีวิธีการที่มากกว่าที่เราคิด

รบกวนตอบทีนะคะ :prettiness:

08 ก.ย. 64 , 18:52:38
ตอบกลับ #5

OddyWriter

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 ก.ย. 64 , 18:52:38 »
เห็นรูปแล้วงงครับ เพราะดูเหมือนไฟล์ Back End ก็เป็น Access นะครับ ไม่ใช่ Oracle ถ้าไฟล์ที่มีการลิงก์จะเป็นไอคอนประมาณนี้

จาก Error Message แสดงว่าไฟล์ถูกเปิดแบบ Read Only เลยทำให้เพิ่มไม่ได้
ซึ่งการเปิดแบบ Read Only นี่เกิดได้จากหลายสาเหตุมากเช่น
1. Server's Authority : Read Only
2. File's Authority : Read Only
3. Session ค้าง ประมาณว่ามีคนเปิดใช้ไฟล์แล้วเครื่องแฮงก์ ก็ปิดไฟล์โดยไม่รอให้ Clear Session ต้องให้ Server Admin ทำการ Clear Session ให้

คำถามคือทำไมต้องใช้ Oracle ครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Jiw Jewel

14 ก.ย. 64 , 12:59:33
ตอบกลับ #6

Jiw Jewel

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 ก.ย. 64 , 12:59:33 »
ตอบคำถามนะคะ คือว่ารูปนั้นเป็นรูปของ file backend ที่อยู่เป็นserver โดยการ map drive ไว้ค่ะ ส่วนตัวที่ต่อกับ oracle นั้นอยู่ไฟล์ frontend ค่ะ ซึ่งตอนนี้ค้นพบแล้วว่าจริงๆปัญหาน่าจะอยู่ที่ตัวไฟล์ Backend ที่ไม่ยอมให้ผู้ใช้คนอื่นเขียนได้ ให้ อ่านได้อย่างเดียว ซึ่งกำลังหาอยู่ว่าจะแก้ยังไงค่ะ แต่ก็ยังไม่เจอเลยค่ะ :cry: 

14 ก.ย. 64 , 13:04:15
ตอบกลับ #7

OddyWriter

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 ก.ย. 64 , 13:04:15 »
ถ้าปัญหาอยู่ที่ไฟล์ Backend นี่แก้ไขง่ายมากครับ
แค่กำหนดสิทธิ์การเข้าถึงให้เป็น RW ครับ ใช้งานได้เลย

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Jiw Jewel

14 ก.ย. 64 , 13:59:39
ตอบกลับ #8

Jiw Jewel

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 ก.ย. 64 , 13:59:39 »
มัน set ตรงไหน หรือคะ เพราะนี่ก็ คิดว่า set ไปแล้วค่ะ ทั้งในตัว Access เอง แล้วก็ตัวรบบด้วย

มีตรงอื่นอีกไหมคะ

14 ก.ย. 64 , 14:16:12
ตอบกลับ #9

OddyWriter

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 ก.ย. 64 , 14:16:12 »
จากรูปแรก
ลองเปลี่ยนไฟล์เป็น Exclusive ดูครับ

16 ก.ย. 64 , 08:48:06
ตอบกลับ #10

Jiw Jewel

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 ก.ย. 64 , 08:48:06 »
คือ ณ ตอนนี้ด้วนความที่ไม่มามารถไปเทสเครื่องอื่นได้เพราะ เขาไม่ว่าง เลยลองจำลองเครื่องใน VMware ดูค่ะ แล้วปรากฎว่า เราลองเข้าแล้วมันเข้าได้ แล้วลองเปลี่ยน open mode เป็น Exclusive ดูแล้วไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงหรือแตกต่างจากเดิมเลยค่ะ แต่จากที่ลองไปหาเพิ่มเติมดู mode exclusive เหมือนจะเป็นการไม่แชร์ข้อมูลแต่มันก็ยังแชร์ได้ค่ะ งง

16 ก.ย. 64 , 09:44:45
ตอบกลับ #11

OddyWriter

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 ก.ย. 64 , 09:44:45 »
คือตัว Access น่ะ มัน Share กันอยู่แล้วครับ
การเปิด Exclusive Mode คือการกำหนดไม่ให้ให้ทำการแก้ไขฟอร์มหรือ Table Design ได้ถ้ามีคนอื่นใช้ฟอร์มหรือตารางนั้นอยู่ ต้องเหลือผู้ใช้แค่คนเดียวในช่วงเวลานั้น

สาเหตุที่ให้เปิด Exclusive ก็เพื่อลดเงื่อนไขไม่ให้ระบบถูกกวนระหว่างใช้งานครับ

ตอนนี้ผมว่าคุณลองตัดทีละประเด็นก่อนดีกว่าครับ เพราะดูเหมือนมันจะมี 3-4 ส่วนมาเกี่ยวพันกันใน 1 ช่วงเวลา
1. ลองใช้ไฟล์ Backend ที่อยู่ในเครื่องเดียวกันก่อน อย่างเพิ่งไปวางบน Server ถ้าใช้งานได้ แสดงว่าไฟล์ไม่มีปัญหา
2. เอาไฟล์ Backend ไปวางบน Server แล้วลองใช้งานดู มีปัญหามั๊ย ถ้ามีก็แสดงว่าเป็นที่ Server
3. สมมติว่าไฟล์ Backend ใช้งานได้ ก็ให้ตัดไฟล์ Backend ออกไป ลองทำ ODBC กับ Oracle ดู ใช้งานได้มั๊ย
4. ถ้าทั้ง 3 ข้อไม่มีปัญหา ก็ค่อยเอา Backend กับ Oracle มารวมกัน ถ้าติดปัญหาแสดงว่ามีการตั้งค่าอะไรบางอย่างไม่เหมาะสม

เวลาแก้ปัญหาพวกนี้ ต้องเช็คทีละจุดครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: PookPuy, Jiw Jewel

20 ก.ย. 64 , 12:08:45
ตอบกลับ #12

Jiw Jewel

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 20 ก.ย. 64 , 12:08:45 »
เหมือนว่าตอนนี้จะสามารถทำได้แล้วค่ะ สาเหตุน่าจะมาจาก การตั้งแค่ตรงแชร์ไดร์ฟค่ะ
ขอบคุณมากนะคะ :love:

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5