Access สามารถทำหน้า Loading ได้ไหมครับ

27 ต.ค. 64 , 11:48:43
อ่าน 674 ครั้ง

001Jetnipit

Main Form ผมใช้เวลาเปิดบนเครื่องประมาณ 21 วินาที ถือว่านานเลยครับ อาจจะเกี่ยวที่ไม่มี SSD

ผมจึงพยายามทำหน้า Loading โดยการเมื่อเปิดโปรแกรม > Popup form1 และเมื่อกดปุ่ม Go > Open form2(เป็นฟอร์มที่มีแต่คำว่า Loading) > ที่ Main form ตรง On open ก็ให้ Close form1 และ 2

ผลปรากฏออกมาว่ามเม้าหมุนติ๊วตั้งแต่หน้า Form1 ไม่แสดงหน้า Form 2 เลยครับ  มันให้เรารอ 21 วินาที แล้วแสดง Main form ที่เดียวเลย

ตอนนี้ไม่ทราบว่าจะทำยังไงแล้วครับ ความต้องการแค่อยากให้ Popup หน้า Form loading เวลามันโหลดเพื่อไม่ให้ User มอง Cursor เม้าหมุนๆครับ

29 ต.ค. 64 , 12:51:02
ตอบกลับ #1

sjs

: Access สามารถทำหน้า Loading ได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 ต.ค. 64 , 12:51:02 »
อ่านแล้วผมนึกถึงตอนเขียน VB ใช้ Application.Doevents() ใน VBA Access ใช้เหมือนกันหรือเปล่าผมยังไม่เคยใช้
ในตอนที่เราสั่งทำงานอะไรสักอย่างนาน ๆ ก็จะใช้ progress bar เพื่อแสดงสถานะที่ทำถึงไหนแล้วก็ใส่ Application.Doevents() ไว้ในการทำงานมันทำให้สามารถเลื่อนขยับทำอย่างอื่นได้ด้วย

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: 001Jetnipit

29 ต.ค. 64 , 16:31:57
ตอบกลับ #2

001Jetnipit

: Access สามารถทำหน้า Loading ได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 ต.ค. 64 , 16:31:57 »
อ่านแล้วผมนึกถึงตอนเขียน VB ใช้ Application.Doevents() ใน VBA Access ใช้เหมือนกันหรือเปล่าผมยังไม่เคยใช้
ในตอนที่เราสั่งทำงานอะไรสักอย่างนาน ๆ ก็จะใช้ progress bar เพื่อแสดงสถานะที่ทำถึงไหนแล้วก็ใส่ Application.Doevents() ไว้ในการทำงานมันทำให้สามารถเลื่อนขยับทำอย่างอื่นได้ด้วย

เดี๋ยวจะลองดูครับ ขอบคุณครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5