สอบถามการจับข้อมูลตามเงื่อนไขครับ

10 ม.ค. 66 , 15:22:33
อ่าน 285 ครั้ง

arampong

เรียนอาจารย์และท่านสมาชิก
    ผมขอสอบถามการจับข้อมูลตามเงื่อนไขครับ มีรายละเอียดดังนี้ครับ

ผมมีตารางชื่อ Monitor มีพิวส์ STATS จะมีค่าสถานะคือ 1,2,3,4,5
        มีค่า OEE เป็น%ของงานที่ทำได้
        มีพิวส์ DateUse เก้บวันที่ของแต่ละวันครับ
        มีพิวส์ STAMP_OEE ไว้เก็บค่า OEE อีกที

ซึ่ง STAMP_OEE จะเก็บก็ต่อเมื่อเปลี่ยนสถานะ[STATS]จาก2 เป็น5
        ถือสถานะ 2 เป็น 5 นี้จะมีแค่ครั้งเดียวในวันนั้นๆ ครับ พอเป็น 5 แล้วจะ Update เป็น 5 มาทุกๆ 10 นาทีครับ
        ก็คืออยากเก็บค่า OEE จากสถานะ[STATS] = 2 มาเป็น 5 ตัวแรกครับ
        อ่อที่สำคัญ DATA มีแค่ Record เดียว ซึ่งเครื่องจักรจะส่งมา Update การทำงานทุกๆ 10 นาทีครับ
        ผมจะจับค่านี้ยังไงครับ
คือที่ผมทดลองคือ ทำแบบ After UpDate Event Trigger แต่พอหลังจาก Update มันก็เป็นค่า 5 มาอีก
มันเลยไม่ใช่ค่า OEE ที่ต้องการครับ อยากได้แค่ค่าแรกที่ [STATS] = 5 เท่านั้นครับ

ผมรบกวนแนะนำการเขียน หรือ Code การดึงข้อมูลหน่อยครับ และผมส่งตัวอย่างโปรแกรมมาด้วยครับ
ขอขอบมากครับ

11 ม.ค. 66 , 09:21:49
ตอบกลับ #1

nonc31

: สอบถามการจับข้อมูลตามเงื่อนไขครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 ม.ค. 66 , 09:21:49 »
ลองใช้ TimerInterval  ทดสอบ 5วิ  ไม่รู้จะตรงมั๊ย  ลองดัดแปลงเอานะครับ

11 ม.ค. 66 , 10:08:15
ตอบกลับ #2

arampong

: สอบถามการจับข้อมูลตามเงื่อนไขครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 ม.ค. 66 , 10:08:15 »
ขอบคุณ nonc31 มากครับ
คือจากข้อมุลที่ผมมี คือผมต้องการ Stampหรือเก็บ ค่าทีเครื่องจักรส่งมา ที่สถานะ 2 เป็น 5 ครับ
คือให้เก็บค่า OEE ที่สถานะเปลี่ยนเป็น 5 ไว้ของทุกวันครับ แต่ดูแล้วมันยากครับเลยเข้าไปดูว่า
เครื่องมันมีข้อมูลอะไรบ้างได้พบดังนี้ครับ

จากรูปจะมีข้อมุลแต่ละเครื่องจักร คือตาราง 11,12
และมีตาราง Monitor ที่เครื่องส่งมาแสดงผลของแต่ละเครื่องโดยแสดงค่าสุดท้ายของแต่ละเครื่องครับ
แต่ทีนี้พอเครื่องทำงานเสร็จแล้วก็จะส่งค่า และคำนวณมาเรื่อยๆครับ ทำให้ OEEลดลง ไม่ใช่ค่าสุดท้ายที่ทำได้ครับ

ความต้องการของผมคือ ที่อยากได้ OEE ตัวสุดท้ายจริงๆ ที่เปลี่ยนสถานะจาก Run เป็น Completed ครับ
โดยที่เป็นวันที่เดียวกันกับตาราง Monitor ที่แสดงครับ
ผมเลย Query ข้อมูลขึ้นมา และอยากจะ Select ค่าดังกล่าวแทนครับ
ขอรบกวนวิธี Select ข้อมูลด้วยครับ

ขอขอบคุณอีกครั้งครับ ขอบคุณครับ

12 ม.ค. 66 , 08:44:18
ตอบกลับ #3

arampong

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 ม.ค. 66 , 08:44:18 »
ทำได้แล้วครับผม ขอขอบคุณมากครับ

1.ใช้วิธี Query 11,12 มาก่อน ได้ค่า OEE ที่ต้องการแต่ละวัน
2.เอา Query 11,12 มา UNION กันให้อยู่ในตารางเดียวกัน
3.แล้วสร้าง Taxt ที่ form continuous
4.Taxt=DLookUp("OEE","QRUNIC","ITEM ='" & [ITEM] & "'")

อ้อมหน่อยแต่ได้ตามที่ต้องการครับ
ขอบคุณครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5