ผมสร้าง Query เชื่อม table แล้วแก้ข้อมูลใน Query ได้บาง Query เท่านั้นเพราะอะไร

15 ต.ค. 66 , 14:51:53
อ่าน 357 ครั้ง

Surapong J Noom

• สมาชิกไท.Access

ผมเชื่อมข้อมูลโดยใช้ Query
มีบาง Query ก็สามารถแก้ไขข้อมูลลงไปได้เลย
และบาง Query ก็แก้ข้อมูลอะไรไม่ได้เลย
จึงลงสัยว่ามีรูปแบบหรือข้อกำหนดใดบ้างส่งผลให้แก้ข้อมูลได้ หรือไม่ได้
รบกวนขอข้อมูลนำมาใช้เป็นแนวตรวจสอบปัญหาด้วยครับ ผมต้องการใช้งานทั้งสองแบบเลยครับ

15 ต.ค. 66 , 16:20:51
ตอบกลับ #1

OddyWriter

หน้าที่หลักของ Query คือใช้ในการกรองข้อมูล (Select Query)
หน้าที่รองคือใช้ในการเปลี่ยนแปลงข้อมูล (Action Query)

1. ปกติแล้ว Action Query จะไม่สามารถเปลี่ยนแปลงข้อมูลด้วยวิธีการป้อนเข้าไปเองได้
2. สำหรับ Select Query ถ้าเป็นข้อมูลที่มาจาก 2 ตารางและการเปลี่ยนแปลงนั้นส่งผมต่อข้อมูลในตารางแบบที่ขัดกับกฏของฐานข้อมูล มันก็จะไม่สามารถเปลี่ยนแปลงได้

กฏง่ายๆ ของฐานข้อมูล ก็เหมือนกฏของโคนันครับ

ยกเว้น PK กับ FK แล้ว ข้อมูลมีเพียง 1 เดียว
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

19 ต.ค. 66 , 09:01:07
ตอบกลับ #2

nonc31

เท่าที่เคยทำ ถ้าตาราง ที่นำมาเชื่อม คิวรี่ มี primary key (เชื่อมด้วยฟิลด์ primary key) ก็จะสามารถแก้ไขข้อมูลได้

10 พ.ย. 66 , 00:24:17
ตอบกลับ #3

Akkawat Poocom

การเซ็ต relation  ยังสามารถกำหนด ใหั  update และ delete เพิ่มเติมได้อีก

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5