ขอคำสั่งยกเลิกการเปิด Report กรณีที่ Report นั้นไม่มีข้อมูลค่ะ

10 พ.ค. 67 , 07:53:47
อ่าน 229 ครั้ง

มาลี

ปัจจุบันใช้คำสั่งนี้อยู่ค่ะ

Private Sub Command1_Click()
    DoCmd.OpenReport "Sample", acViewPreview, "", "", acNormal
End Sub

ปกติที่ตัว Report ก็จะมีอ็อปชั่นนี้ให้ใช้งานอยู่แล้ว
แต่หนูอยากจะยกเลิกคำสั่งก่อนที่จะสั่งเปิด Report ที่ไม่มีข้อมูล
เพื่อจะให้ข้ามไปทำงานคำสั่งอื่นๆในลำดับต่อไปแทนค่ะ

ขอคำแนะนำด้วยนะคะ

10 พ.ค. 67 , 11:39:08
ตอบกลับ #1

chai

if Dcount("*","คิวรี่ที่ผูกกับ Report")>0 then
' เปิดรายงาน
else
msgbox "ไม่พบข้อมูล"
end

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: มาลี

10 พ.ค. 67 , 13:38:41
ตอบกลับ #2

มาลี

ใช้ได้เรียบร้อยแล้ว
ขอบคุณมากเลยค่ะอาจารย์

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5