อยากสร้างเงื่อนไขการบวกลบ ลบกวนช่วยหน่อยนะคะ

30 พ.ค. 62 , 10:16:32
อ่าน 1131 ครั้ง

MiKu

เรามีข้อมูลตามนี้
จำนวนวันลาสะสม   จำนวนวันลาประจำปี    รวม     จำนวนลาครั้งนี้  คงเหลือวันลา
        5                      10               15            3                12
คือเราอยากให้ [จำนวนวันลาสะสม]-[จำนวนบาครั้งนี้]
ถ้า [จำนวนวันลาสะสม]เหลือ 0
ให้ [จำนวนบาครั้งนี้]-[จำนวนวันลาประจำปี]

(ทำในคิวรี่ได้ไหม)

30 พ.ค. 62 , 10:56:33
ตอบกลับ #1

ปิ่นณรงค์

น่าจะประมาณนี้คับ เอาโค้ด Sql นี้ไปวางแล้วรันดูคับ ผมสมมุติชื่อ tableหรือQuery ที่จะนำข้อมูลมาบวกลบ ว่า Table เลยนะครับ ถ้าชื่อ table เป็นชื่ออื่นๆก็กดแก้ก่อนนะครับ

ถ้าข้อมูลเป็น Number นะครับ

โค๊ด: [Select]
SELECT IIf([จำนวนวันลาสะสม]=0,Nz([จำนวนวันลาประจำปี],0)-Nz([จำนวนลาครั้งนี้],0),Nz([จำนวนวันลาสะสม],0)-Nz([จำนวนลาครั้งนี้],0)) AS ผลลัพท์, table.[จำนวนวันลาสะสม], table.[จำนวนวันลาประจำปี], table.รวม, table.[จำนวนลาครั้งนี้], table.[คงเหลือวันลา]
FROM [table];

ถ้าข้อมูลเป็น Text

โค๊ด: [Select]
SELECT IIf([จำนวนวันลาสะสม]="0",Nz([จำนวนวันลาประจำปี],0)-Nz([จำนวนลาครั้งนี้],0),Nz([จำนวนวันลาสะสม],0)-Nz([จำนวนลาครั้งนี้],0)) AS ผลลัพท์, table.[จำนวนวันลาสะสม], table.[จำนวนวันลาประจำปี], table.รวม, table.[จำนวนลาครั้งนี้], table.[คงเหลือวันลา]
FROM [table];
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พ.ค. 62 , 11:47:46 โดย ปิ่นณรงค์ »
:love: :grin:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: MiKu

30 พ.ค. 62 , 15:20:02
ตอบกลับ #2

MiKu

คือเราอยากไห้แสดงข้อมูลแบบนี้คะ
ถ้าเราลบกันแล้ว ค่า จำนวนวันลาสะสม เหลือ 0 ก็ไห้แสดง 0 ใน จำนวนวันลาสะสม
พอ จำนวนวันลาสะสม เหลือ 0 ก็ให้ไปลบ ออกจาก จำนวนวันลาประจำปี แต่ให้ตัวเลขที่ลบมันแสดงด้วย
แบบนี้ค่ะ
วันที่ 1
จำนวนวันลาสะสม   จำนวนวันลาประจำปี    รวม     จำนวนลาครั้งนี้  คงเหลือวันลา
        5                      10               15            3                12
วันที่ 2 ยกยอดมา
        2                     10                  12           2                10
วันที่3 ยกยอดมา
        0                      10                10           2                 8

วันที่4 ยกยอดมา
        0                     8                  8             2                6

มันทำได้หรือป่าวค่ะ ถ้าไม่ได้เราจะได้ถอยออกมาคะ T^T

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Bee110

11 ก.ค. 62 , 11:04:09
ตอบกลับ #3

nonc31

ต้องใช้ฟอร์มกับคิวรี่ร่วมกันครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: MAKI

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5