สร้างฟอร์มรับข้อมูล ทำยังไงคงส่วนบรรทัดใน detail คงที่ทุกฟอร์ม

27 มิ.ย. 62 , 15:48:32
อ่าน 1343 ครั้ง

kunlek

สร้างฟอร์มเพื่อรับข้อมูลป้อนรายการขายสินค้า ต้องการให้ในส่วนdetail คงที่ประมาณ 5-8 บรรทัด ฟอร์มของผมหดเข้าหดออก และที่สำคัญ scorebar Vertical หายไม่สามรถบันทึกสินค้ารายการต่อไปได้  มีวิธี lockจำนวนบรรทัดให้คงที่หรือไม่ครับ อจ.ครับ

29 มิ.ย. 62 , 10:27:18
ตอบกลับ #1

สันติสุข

ถ้าหมายถึงให้ป้อนได้ไม่เกินจำนวนเรคอร์ดที่เราต้องการ ให้ใส่โค้ดนี้สำหรับ BeforeInsert event ของฟอร์ม แล้วแก้ MaxLn เป็นจำนวนเรคอร์ดที่ต้องการครับ

โค๊ด: [Select]
Private Sub Form_BeforeInsert(Cancel As Integer)
Const MaxLn = 8

Dim RS As DAO.Recordset
    Set RS = Me.RecordsetClone
    RS.MoveLast
    Cancel = (RS.RecordCount >= MaxLn)
End Sub

ส่วน Vertical Scroll Bar หายไป ให้ตรวจดูที่ Scroll Bars property ของฟอร์มว่าเป็นกลายเป็น Neither หรือ Horizontal Only หรือไม่ มันต้องเป็น Both หรือ Vertical Only ถึงจะมีแสดงออกมาให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มิ.ย. 62 , 10:35:44 โดย สันติสุข »
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

29 มิ.ย. 62 , 10:54:05
ตอบกลับ #2

kunlek

หมายความว่าเอา code นี้ไปใส่ทุกๆฟอร์มที่เราจะป้อนข้อมูล  และถ้าใช้ผมจะต้องเอาไปไว้ที่ even ไหนของฟอร์มครับ ขอบคุณครับ

29 มิ.ย. 62 , 11:20:43
ตอบกลับ #3

สันติสุข

ใช่ครับ ต้องใส่ใน Before Insert event ของทุกฟอร์ม
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ

12 ก.ค. 62 , 20:48:45
ตอบกลับ #4

kunlek

เอา code ใส่ไว้ที่ even ของฟอร์มหลัก หรือ subform ครับ

12 ก.ค. 62 , 21:32:45
ตอบกลับ #5

สันติสุข

sub form ครับ

20 ก.ค. 62 , 08:01:07
ตอบกลับ #6

kunlek

ปัญหาที่เกิดจากใช้ฟอร์มป้อนข้อมูลนี้ คือมีรายการมากเกินไปใน 1 หน้า บางครั้งเปิดฟอร์มขึ้นมา บรรทัดรายการใน detail ไม่ปรากฎหดไปหมด  แก้โดยเปลี่ยน resolution display บางทีก็ใช้ได้บางที่ก็ใช้ไม่่ได้  อจ.พอจะมีวิธีอื่นไหมครับ  ถ้าจะเลือกใช้ Tab From ดึงเอาส่วนล่างที่เป็นการบันทึกบันชีไปไว้  ผมจะสร้าง Tab From ได้อย่างไร มองไม่เห็น coomand tab From ครับ  ขอน้อมรับที่จะใช้วิธีอื่นครับ

21 ก.ค. 62 , 14:13:36
ตอบกลับ #7

สันติสุข

ไม่เข้าใจที่บอกว่า หายไป มันหมายถึงยังไง เอาภาพที่แสดงตอนที่หายไปมาให้ดูด้วยครับ แล้ว Tab From (หรือ Form ?) อันนี้ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าเกี่ยวข้องยังไง

21 ก.ค. 62 , 22:31:58
ตอบกลับ #8

kunlek

จากรูปที่ลงไปรูปแรกนะครับ  ปัญหาผมคือไปลงใช้กับคอมฯบางเครื่อง ส่วนของ detail (บรรทัดสีขาว) ไม่มีครับ ทำให้ผมแก้ไขรายการใน detail สินค้าไม่ได้  แต่ไปลงคอมฯบางเครื่องไม่เป็นปัญหาครับ  ผมจึงอยาก FIX ตารางบรรทัดไว้ให้คงที่

21 ก.ค. 62 , 23:49:09
ตอบกลับ #9

TTT

อื่ม! ผมว่าส่วนสำคัญคือ scorebar Vertical ที่หายไป ทำไมหายไป กำหนด Property แล้วไม่ขึ้น? ต้องแก้ไขให้มันแสดงขึ้นมาดีกว่าครับ เพราะมันเป็นส่วนสำคัญของซับฟอร์มเลย ถ้าไม่มีจะใช้งานยาก
ฐานข้อมูลเป็นเรื่องใกล้ตัว ใครๆก็ทำฐานข้อมูลเองได้นะครับhttp://www.youtube.com/c/AccessCreator

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: สันติสุข

24 ก.ค. 62 , 17:16:46
ตอบกลับ #10

kunlek

พยายาม แต่แก้เรื่อง vertical scorbar ไม่ได้สักที ขอความกรุณาที่ครับ ต้องแก้ porperties ตรงไหนอีก

24 ก.ค. 62 , 17:17:28
ตอบกลับ #11

kunlek

24 ก.ค. 62 , 17:19:24
ตอบกลับ #12

kunlek

.

24 ก.ค. 62 , 17:21:08
ตอบกลับ #13

kunlek

25 ก.ค. 62 , 13:58:36
ตอบกลับ #14

สันติสุข

เนื่องจากรันไม่ได้เพราะไม่มีเทเบิลจริง มีแต่ลิงค์เทเบิล ก็ได้แค่เช็ค property ทั้งตัว main form และ sub form ก็ไม่เห็นอะไรผิดปกติเหมือนกันครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5