สอบถามการเชื่อมต่อ ODBC Mysql กับ MS Access

25 มิ.ย. 62 , 10:08:52
อ่าน 1569 ครั้ง

chai

ผมใช้ mysql database เป็น Back-end และ MS Access เป็น Front-end มีปัญหาอยู่ว่าหากเครื่อง  client ไม่สามารถติดต่อ กับ mysql server ได้ ตัว ms access ก็จะ error แล้วหยุดทำงานทันที ดังนั้นจึงอยากได้ code ที่ตรวจสอบการเชื่อมต่อกับ database หากเครือข่ายขัดข้อง ไม่สามารถเชื่อมต่อได้ให้แสดงข้อความ ว่า การเชื่อมต่อขัดข้อง ระบบกำลังเชื่อมต่อ....... จากนั้นโปรแกรมจะเชื่อมต่อกับ database  ให้อัตโนมัติจนสำเร็จ หากเชื่อมต่อไม่สำเร็จในเวลาที่กำหนด แจ้งเตือนว่า ไม่สามารถเชื่อมต่อฐานข้อมูลได้ มีปุ่มตัวเลือกว่า ต้องการเชื่อมต่ออีกครั้ง หรือ ยกเลิกการเชื่อมต่อ
หรือท่านใดมีคำแนะนำวิธีอื่น กรุณาด้วยครับ

11 ก.ค. 62 , 11:34:14
ตอบกลับ #1

nonc31

: สอบถามการเชื่อมต่อ ODBC Mysql กับ MS Access
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 ก.ค. 62 , 11:34:14 »
หลักการแบบนี้ครับ....
...การตรวจสอบว่าเชื่อมไม่เชื่อม ใช้คำสั่ง count หรือ Dcount ในตารางข้อมูลเล็กๆ ถ้าเชื่อมไม่ได้ Access จะแสดงรหัส Error ออกมา เราก็เอารหัสนั้นทำเป็นเงื่อนไข ในการสั่งให้เชื่อมต่อใหม่  สำหรับคำสั่งรีคอนเน็ค มีใน google
...ที่ผมทำ ผมเชื่อมตารางไม่เยอะครับ ผมก็ทำคำสั่งลบตารางทิ้ง แล้วก็เชื่อมใหม่ แบบบ้านๆ 5555555

Function import1()
On Error GoTo lktb
Dim ODBC1 As String
    ODBC1 ="ODBC;DATABASE=baseName;DSN=DSNname;OPTION=0;PORT=3306;SERVER=192.168.0.133;UID=root;PWD=123456;CHARSET=tis620;"
        DoCmd.SetWarnings False
                DoCmd.DeleteObject acTable, "person"
                DoCmd.TransferDatabase acLink, "ODBC", ODBC1, acTable, "person", "person", False
                Call import2 'ต่อสำเร็จให้วิ่งไป import2
        DoCmd.SetWarnings True
lktb:
    Select Case Err
        Case 0
        Case 7874
            DoCmd.TransferDatabase acLink, "ODBC", ODBC1, acTable, "person", "person", False
            Call import2 'ต่อสำเร็จให้วิ่งไป import2
        Case 3022, 3059
            MsgBox "ไม่พบฐานข้อมูล", vbCritical, "Error"
        Case Else
            MsgBox Err.Description & "  ฟังค์ชั่น import1  " & Err.Number, vbCritical, "Error"
    End Select
End Function

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: chai

12 ก.ค. 62 , 09:37:30
ตอบกลับ #2

chai

: สอบถามการเชื่อมต่อ ODBC Mysql กับ MS Access
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 ก.ค. 62 , 09:37:30 »
ขอความชัดเจนอีกนิดครับ ให้ Count อะไร แล้ว import2 ทำงานอะไรครับ ถ้าเป็นไปได้ขอศึกษา Code ตัวเต็มได้ไหมครับ ขอบคุณมาก

12 ก.ค. 62 , 12:47:18
ตอบกลับ #3

สันติสุข

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 ก.ค. 62 , 12:47:18 »
ไม่เคยใช้นะครับ แต่น่าจะเลือก Enable Automatic Reconnect ในรูป 5.4 https://dev.mysql.com/doc/connector-odbc/en/connector-odbc-configuration-dsn-windows-5-2.html
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: chai, nonc31

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5