สอบถามเรื่องการ running no. เมื่อขึ้นเดือนใหม่ของการรับเอกสาร

23 ส.ค. 62 , 09:29:49
อ่าน 1106 ครั้ง

taedaneen

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

สอบถามหน่อยจ้า
ถ้าอยากให้เลขที่เอกสารรับ เช่น 6206-0001
เมื่อเริ่มเดือนใหม่ ให้มีการ running no. เป็น 0001 ใหม่ต้องทำอย่างไรค่ะ

ตอนนี้ running no. จาก ฟิลด์ ID ที่เป็น autonumber ค่ะ แล้วใช้สร้าง Qeury เป็นเลขเอกสารรับ โดยมี format เป็น yymm-00000 ค่ะ
ต้องทำยังไงบ้างค่ะ รบกวนหน่อยค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ส.ค. 62 , 09:55:07 โดย taedaneen »

23 ส.ค. 62 , 11:56:05
ตอบกลับ #1

UnKnown

ผมนำไฟล์อ.OddyWriter จากกระทู้ > อยากได้ตัวอย่าง access การทำ running number แบบ ปี เดือน รันเลข 3 ตำแหน่ง มาแก้ให้เป็น yymm-00000 เป็นที่เรียบร้อย ลองไปเปลี่ยนตัวแปรเพื่อใช้ใน Qeury ของท่านดูครับ

โค๊ด: [Select]
Private Sub Data_AfterUpdate()
    txtRunningNum = Format([txtDate], "yymm") & "-" & Right("00000" & DCount("[RunningNum]", "[tblRunningNumber]", "Left([RunningNum],4) = Format([txtDate],'yymm')") + 1, 5)
End Sub

ปล.รูปที่นำไปฝากตามเว็บเมื่อจะนำมาโพสกระทู้เว็บบอร์ดให้ใช้หรือ Copy BBCode มาครับ
:ninja:     ลองคิด,ลองทำแนวคนไม่เก่งแอคเซส
หมายเหตุ เพื่อความปลอดภัยโปรดสำรองข้อมูลใว้ก่อนการแก้ไข

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Tonwrp, taedaneen

26 ส.ค. 62 , 13:53:23
ตอบกลับ #2

Tonwrp

ผมนำไฟล์อ.OddyWriter จากกระทู้ > อยากได้ตัวอย่าง access การทำ running number แบบ ปี เดือน รันเลข 3 ตำแหน่ง มาแก้ให้เป็น yymm-00000 เป็นที่เรียบร้อย ลองไปเปลี่ยนตัวแปรเพื่อใช้ใน Qeury ของท่านดูครับ

Private Sub Data_AfterUpdate()
    txtRunningNum = Format([txtDate], "yymm") & "-" & Right("00000" & DCount("[RunningNum]", "[tblRunningNumber]", "Left([RunningNum],4) = Format([txtDate],'yymm')") + 1, 5)
End Sub

ปล.รูปที่นำไปฝากตามเว็บเมื่อจะนำมาโพสกระทู้เว็บบอร์ดให้ใช้หรือ Copy BBCode มาครับ
ขอโทษนะครับผมใช้โค้ดตามด้านผมแต่เปลี่ยนฟิลกับตารางให้เป็นของผมแล้วผมใช้เป็นฟอร์แมต yymm000 แต่มันไม่ยอมเพิ่มเลขข้างหลังเลยครับไม่ทราบว่ามันเกิดจากอะไรหรอครับ

26 ส.ค. 62 , 14:54:05
ตอบกลับ #3

taedaneen

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

End Sub

ตัว code นี้ ใช้กับแบบฟอร์มแล้วสร้าง textbox ขึ้นมา หรือนำไปใช้กับ Query ได้เลยค่ะ
พอดิฉันเอา code นี้ไปใส่ใน Query แล้วปรับกับฟิลด์ของดิฉันแล้ว ตัวเลข 5 หลักสูดท้ายมันไม่ Running No. ให้ค่ะ
แต่ขึ้นเป็น Running No. เลขสุดท้ายของเอกสารให้ค่ะ

27 ส.ค. 62 , 11:26:42
ตอบกลับ #4

UnKnown

การนำไปใช้กับ Query ฉบับสมบูรณ์รอดูผู้รู้มาชี้แนะอีกทีนะครับ :prettiness:
:ninja:     ลองคิด,ลองทำแนวคนไม่เก่งแอคเซส
หมายเหตุ เพื่อความปลอดภัยโปรดสำรองข้อมูลใว้ก่อนการแก้ไข

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: taedaneen

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5