ช่วยแก้ปัญหา Error : Module not found หน่อยครับ

31 ต.ค. 62 , 14:42:25
อ่าน 1471 ครั้ง

Jirawat Karirat

• สมาชิกไท.Access

รบกวนผู้รู้ช่วยที่ครับ
พอดีจะทำระบบ เบิกจ่านสินค้า
ที่แรกเขียนโค้ดไม่มีปัญหาอะไรครับ พอปิดโปรแกรมเปิดใหม่
มันก็ขึ้น Error ดังภาพ  :cry:

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

แล้วพอจะเข้าไปแก้ไขโค้ด หรือ ลบทิ้งก็ ก็ขึ้นอะไรไม่ทราบครับ (ตามภาพ )

31 ต.ค. 62 , 16:10:01
ตอบกลับ #1

PNR

: ช่วยแก้ปัญหา Error : Module not found หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31 ต.ค. 62 , 16:10:01 »
ลองดูครับได้ไหม
แก้ชื่อ Control เป็นภาษาอังกฤษดีกว่าครับ
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Jirawat Karirat

01 พ.ย. 62 , 09:53:18
ตอบกลับ #2

: ช่วยแก้ปัญหา Error : Module not found หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 พ.ย. 62 , 09:53:18 »
ลองดูครับได้ไหม
แก้ชื่อ Control เป็นภาษาอังกฤษดีกว่าครับ

ยังไม่ได้ครับ เป็นเหมือนเดิม  :dizzy:

01 พ.ย. 62 , 10:54:08
ตอบกลับ #3

chai

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 พ.ย. 62 , 10:54:08 »
โหลดของคุณ PNR มาลองเปิด ใช้งานได้ปกติครับ ลองใช้งานที่เครื่องอื่นดู อาจเป็นที่ Office?

01 พ.ย. 62 , 15:22:18
ตอบกลับ #4

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 พ.ย. 62 , 15:22:18 »
โหลดของคุณ PNR มาลองเปิด ใช้งานได้ปกติครับ ลองใช้งานที่เครื่องอื่นดู อาจเป็นที่ Office?
เอ้าหราครับ
เดียวจะลองใช้ Office ภาษาอังกฤษ ดูครับ

01 พ.ย. 62 , 18:09:17
ตอบกลับ #5

nonc31

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 พ.ย. 62 , 18:09:17 »
น่าจะเป็นที่วินโดว์ครับ แจกจ่าย Library ไม่เพียงพอ หรือ ไม่ได้

02 พ.ย. 62 , 09:04:03
ตอบกลับ #6

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02 พ.ย. 62 , 09:04:03 »
น่าจะเป็นที่วินโดว์ครับ แจกจ่าย Library ไม่เพียงพอ หรือ ไม่ได้

มีวิธีแก้ไข ไหมครับ

02 พ.ย. 62 , 20:07:29
ตอบกลับ #7

OddyWriter

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 02 พ.ย. 62 , 20:07:29 »
จากที่เคยเจอปัญหาแบบนี้มา ส่วนใหญ่เกิดจากการตั้งชื่อออบเจ็กต์เป็นภาษาไทย ไม่ว่าจะชื่อตาราง คิวรี ฟอร์ม หรือแม้แต่คอนโทรลต่างๆ ในฟอร์ม (พวก Text Box และผองเพื่อน) และถ้ายิ่งมีการข้ามเวอร์ชั่นมา (เช่นจาก 2013 เป็น 2016 หรือเปลี่ยน Windows และอื่นๆ อีกมากมาย) ก็มักเกิดปัญหาแบบนี้

แนะนำว่าคุณควรเปลี่ยนชื่อออบเจ็กต์และคอนโทรลทั้งหมดเป็นภาษาอังกฤษครับ ปัญหาน่าจะหมดไป

รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

02 พ.ย. 62 , 21:24:55
ตอบกลับ #8

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02 พ.ย. 62 , 21:24:55 »
จากที่เคยเจอปัญหาแบบนี้มา ส่วนใหญ่เกิดจากการตั้งชื่อออบเจ็กต์เป็นภาษาไทย ไม่ว่าจะชื่อตาราง คิวรี ฟอร์ม หรือแม้แต่คอนโทรลต่างๆ ในฟอร์ม (พวก Text Box และผองเพื่อน) และถ้ายิ่งมีการข้ามเวอร์ชั่นมา (เช่นจาก 2013 เป็น 2016 หรือเปลี่ยน Windows และอื่นๆ อีกมากมาย) ก็มักเกิดปัญหาแบบนี้

แนะนำว่าคุณควรเปลี่ยนชื่อออบเจ็กต์และคอนโทรลทั้งหมดเป็นภาษาอังกฤษครับ ปัญหาน่าจะหมดไป

ทดลองแล้วครับ ทุกอย่างให้เป็น ภาษาอังกฤษ ออบเจ็กต์ ชื่อตาราง คิวรี ฟอร์ม
แม้แต่ ลง office เป็นภาษาเริ่มต้น ( ภาษาอังกฤษ )

ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไรครับ
เริ่มต้นสร้าง เขียนโค้ด ทำได้รันได้ แต่พอออกจากโปรแกรม Access ไปแล้วเปิดขึ้นมาใหม่ มันก็ขึ้น Error แบบนั้นเหมือนเดิมครับ  :cry:

02 พ.ย. 62 , 23:37:03
ตอบกลับ #9

OddyWriter

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 02 พ.ย. 62 , 23:37:03 »
ลองแนบไฟล์ที่แก้ไขแล้วมาให้ดูหน่อยครับ
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5