โปรแกรมตัวอย่างการสร้างฟอร์มล็อคอินและเมนูที่เปลี่ยนไปตามผู้ใช้

22 ก.ย. 62 , 12:41:58
อ่าน 2282 ครั้ง

สันติสุข

พอดีมีเวลาและเห็นว่ามีหลายครั้งที่มีการถามถึงการสร้างฟอร์มล็อคอินและเมนู ผมเลยเขียนตัวอย่างขึ้นมาเอาไว้ให้เป็นแนวทางในการศึกษาครับ

ระบบมี 2 เทเบิลคือ tbUser ไว้เก็บ ID,รหัสผ่าน,และเมนูที่จะใช้ ในขณะที่อีกเทเบิล tbMenu จะเก็บว่าแต่ละเมนูมีโครงสร้างอย่างไร

ฟอร์มหลักๆคือ FmLogon เพื่อรับ ID และรหัสผ่านผู้ใช้ เมื่อป้อนถูกต้องแล้ว ระบบก็จะเปิดฟอร์ม FmMenu เพื่อแสดงเมนูของแต่ละคน เมื่อคลิกหรือเลื่อนมาที่แต่ละรายการในเมนู คำอธิบายของรายการนั้นจะแสดงที่กรอบด้านล่าง แต่ถ้าดับเบิลคลิก จะเป็นการเปิดหน้าฟอร์ม/รายงานของรายการนั้น พร้อมกับตัวเมนูจะถูกหดย่อลงไป และจะกลับมาแสดงโดยอัตโนมัติเมื่อปิดฟอร์ม/รายงานที่ได้เปิดไป หลังจากปิดเมนู ก็จะกลับมาเปิดฟอร์มล็อคอินอีกครั้ง  ส่วนฟอร์มและรายงานที่เหลือเป็นแค่ตัวอย่างเพื่อแสดงให้เห็นว่าฟอร์ม/รายงานนั้นได้เปิดจริงๆแล้วเท่านั้น

ผมทำตัวอย่างนี้อย่างลวกๆ อาจมีข้อผิดพลาด แต่เท่าที่ทดสอบก็รันผ่านได้ด้วยดี ใครสนใจก็เอาไปปรับปรุงแก้ไขใช้งานได้เลย แต่อย่าถามต่อท้ายโพสว่าถ้าอยากทำอย่างนั้นอย่างนี้ จะต้องแก้จุดไหน เพิ่มตรงไหนยังไงนะครับ ผมแค่ทำเป็นตัวอย่างให้ดูเท่านั้น  และที่สำคัญ ใครเอาไปใช้ ต้องรับความผิดพลาดหรือเสียหายที่อาจจะเกิดจากการทำงานของโปรแกรมนี้ด้วยตัวเองนะครับ ผมไม่รับผิดชอบอะไรทั้งสิ้น

ปล. อย่าถามนะว่า login ID และรหัสผ่านมีอะไรบ้าง  :sweat:
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: PookPuy, sjs, dtax450556, naekkhung, aek, apirak, PNR, MAKI, Woody, Paiwan, MR.Vinai Wetvithayaklung, Jiw Jewel, I love movies, Tranasit

08 ส.ค. 63 , 22:30:39
ตอบกลับ #1

MR.Vinai Wetvithayaklung

ขอบคุณ อ.สันติสุข
ในกรณีที่เป็นฟอร์มเดียวกัน เช่นออกใบสั่งซื้อ มีหัวข้อ ลงชื่อผู้สั่งซื้อ  และมีหัวข้อลงชื่อ ผู้อนุมัติ
ขอวิธีเขียนCode กำหนดสิทธิ์   แต่ละคนอย่างไร

08 ส.ค. 63 , 23:43:43
ตอบกลับ #2

สันติสุข

ดูที่ผมตอบในกระทู้ตามลิงค์นี้นะครับ พอเป็นแนวทางได้ครับ https://www.thai-access.com/index.php?topic=1322.0
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: kn208598, I love movies

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5