สอบถามการ Copy Field เมื่อขึ้นเรคคอร์ดใหม่ครับ

24 ก.ย. 62 , 14:24:01
อ่าน 744 ครั้ง

Eik Q Sang

ผมทำฟอร์มไว้ 2 ฟอร์ม
ชื่อฟอร์ม frmLGSearch (รูปที่ 1)

ชื่อฟอร์ม frmLGDocDep (รูปที่ 2)

เมื่อผมกรอกข้อมูลใน frmLGSearch แล้วกดปุ่ม Search จะแสดงรายการ แล้วเมื่อผมกดปุ่ม Detail ก็จะเปิดฟอร์ม frmLGDocDep
โดยปุ่ม Detail ผมสร้างปุ่ม ใช้ Command Button Wizard ซึ่งใช้ Open the form and find specific data to display

หลังจากกดปุ่ม Detail จะปรากฎฟอร์ม frmLGDocDep ปัญหาคือ ในฟอร์มนี้ เมื่อผมขึ้นเรคคอร์ดใหม่ แล้วฟิลด์ Address มันเป็นว่างๆอ่ะครับ
อยากรู้ว่าจะทำอย่างไรให้ Copy Address จากบรรทัดบน มาโชว์ในบรรทัดถัดมา ขอบคุณมากครับผม

24 ก.ย. 62 , 22:10:08
ตอบกลับ #1

pizza_p

ตรงคำสั่งที่ปุ่ม Detail ที่เป็น

DoCmd.OpenForm "frmLGDocDep", , , stLinkCriteria

ให้เพิ่ม OpenArgs เป็น Me.Address เพื่อส่งค่า Address ไปยังฟอร์มใหม่ที่เปิด

DoCmd.OpenForm "frmLGDocDep", , , stLinkCriteria, , , Me.Address

ในฟอร์ม frmLGDocDep ตรง control ที่เป็น Address ให้ตั้ง Default Value เป็น = OpenArgs ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.ย. 62 , 22:15:09 โดย pizza_p »

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Eik Q Sang

25 ก.ย. 62 , 17:52:40
ตอบกลับ #2

Eik Q Sang

ตรงคำสั่งที่ปุ่ม Detail ที่เป็น

DoCmd.OpenForm "frmLGDocDep", , , stLinkCriteria

ให้เพิ่ม OpenArgs เป็น Me.Address เพื่อส่งค่า Address ไปยังฟอร์มใหม่ที่เปิด

DoCmd.OpenForm "frmLGDocDep", , , stLinkCriteria, , , Me.Address

ในฟอร์ม frmLGDocDep ตรง control ที่เป็น Address ให้ตั้ง Default Value เป็น = OpenArgs ครับ

ขอบคุณมากครับผม

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5