access สามารถทำให้อ่านตัวหนังสือออกเสียงได้หรือไม่ครับ

06 พ.ย. 62 , 16:31:38
อ่าน 1137 ครั้ง

ก่องก้อง เองนะคร๊าป

• สมาชิกไท.Access

ผมอยากทราบว่าaccess สามารถเขียนให้โปรแกรมอ่านตัวหนังสือที่อยู่ในฐานข้อมูลออกเป็นเสียงพูดได้หรือไม่ครับ
หากได้มีวิธีการหรือขั้นตอนในการทำอย่างไรครับ ขอคำชี้แนะหน่อยนะขอรับ ขอบพระคุณมากๆขอรับ

07 พ.ย. 62 , 09:53:11
ตอบกลับ #1

PNR

ผมอยากทราบว่าaccess สามารถเขียนให้โปรแกรมอ่านตัวหนังสือที่อยู่ในฐานข้อมูลออกเป็นเสียงพูดได้หรือไม่ครับ
หากได้มีวิธีการหรือขั้นตอนในการทำอย่างไรครับ ขอคำชี้แนะหน่อยนะขอรับ ขอบพระคุณมากๆขอรับ

เป็นภาษาไทย หรืออังกฤษ ครับ
ถ้าภาษาอังกฤษลองดูตัวอย่างนี้ครับ

ที่ Module ใส่โค้ดนี้เข้าไป

Option Compare Database
Option Explicit
Function MySpeak(str As String)
Dim objVo As Object
Set objVo = CreateObject("SAPI.SpVoice")
objVo.Speak str
End Function

ที่ฟอร์ม สร้าง textbox ชื่อ txtSpeak กรอกข้อความภาษาอังกฤษ แล้ว สร้างปุ่มขึ้นมา 1 ปุ่มใส่โค้ดนี้เข้าไป

Private Sub CmbVoice_Click()
Call MySpeak(txtSpeak)
End Sub

ตัวอย่างด้านล่าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พ.ย. 62 , 10:03:25 โดย PNR »
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: panomsin, ก่องก้อง เองนะคร๊าป

07 พ.ย. 62 , 11:34:29
ตอบกลับ #2

ขอบคุณมากครับ ผมต้องการให้โปรแกรมอ่านตัวหนังสือภาษาไทยออกเป็นเสียงพูดครับ  เช่น ชื่อ นายดี ดีมาก  ให้ออกมาเป็นเสียงพูดครับ 

คือตอนนี้ผมทำระบบเรียกคิวที่เป็นตัวเลขโดยการวิ่งไปดึงเอาเสียงที่เราอัดมาเล่น ได้แล้ว แต่อยากให้โปรแกรมมันไปอ่านตัวหนังสือภาษาไทยที่เป็นชื่อคนให้ออกเป็นเสียงพูดได้ด้วยครับ

07 พ.ย. 62 , 13:05:21
ตอบกลับ #3

PNR

มันน่าจะใช้ google translate มาประยุกต์ใช้ได้นะครับ เดี่ยวลองหาวิธีก่อน เพราะถ้าให้มันบอกลำดับคิวคงไม่ยาก ใช้ไฟล์เสียงทำได้
แต่ถ้าเป็นชื่อคน คงต้องทำวิธีอื่น

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: jee007, ก่องก้อง เองนะคร๊าป

07 พ.ย. 62 , 13:17:47
ตอบกลับ #4

ขอบพระคุณมากครับ

15 พ.ย. 62 , 15:53:51
ตอบกลับ #5

PNR

จากการไปทดลองค้นหาวิธีดูแล้ว วิธีที่น่าจะทำได้คือต้องซื้อ google text to speech thai api หรือ Google Cloud TTS มาใช้ครับเนื่องจากเป็นภาษาไทยด้วยครับเลยทำยาก

ส่วนวิธีอื่นๆ ต้องให้อาจารย์ TTT มาแนะนำให้แล้วละครับ ท่านอาจจะช่วยได้ครับ :grin: :grin:

@TTT
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พ.ย. 62 , 16:00:40 โดย PNR »

19 พ.ย. 62 , 10:43:51
ตอบกลับ #6

chai

ผมไม่รู้ว่าการอ่านชื่อผู้ป่วยด้วยโปรแกรมจะมีความถูกต้องขนาดไหน เห็นชื่อคนสมัยนี้แล้วปวดหัว บางทีไม่กล้าอ่าน กลัวอ่านผิด
ลองฝึกอ่านกันดูนะครับ https://teen.mthai.com/variety/152080.html

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5