เพิ่มฟิลด์ในตารางปลายทางที่ Sever

20 พ.ค. 63 , 08:36:16
อ่าน 759 ครั้ง

Un

เพิ่มฟิลด์ในตารางปลายทางที่ Sever

เราจะอ้างอิงยังงัยครับ ขอบคุณครับ

20 พ.ค. 63 , 12:49:32
ตอบกลับ #1

TTT

: เพิ่มฟิลด์ในตารางปลายทางที่ Sever
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 พ.ค. 63 , 12:49:32 »
ถ้าหมายถึงการใช้คำสั่งภาษา SQL ของ Server ให้สร้างฟิลด์สร้างตารางใหม่ โดยสั่งผ่านโปรแกรม MS Access เลย จะต้องใช้ในส่วนของ Query Pass-Through แล้วเขียนภาษา SQL ของ Server ได้ครับ
ฐานข้อมูลเป็นเรื่องใกล้ตัว ใครๆก็ทำฐานข้อมูลเองได้นะครับhttp://www.youtube.com/c/AccessCreator

21 พ.ค. 63 , 12:40:18
ตอบกลับ #2

Un

: เพิ่มฟิลด์ในตารางปลายทางที่ Sever
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 พ.ค. 63 , 12:40:18 »
ขอโทษครับอาจารย์ ผมให้ข้อมูลไม่ละเอียด

ที่ทำเป็น Access ทั้งหมดครับ แต่แยก ฐานข้อมูลออกจากกัน
แล้วผมเอาฐานข้อมูลไปไว้บน Sever

เช่น ปกติผม map dive ที่ dive H จะใช้คำสั่งแบบนี้

Dim dbs As Database
        Set dbs = OpenDatabase("H:\ชื่อโฟนเดอร์\ชื่อฐานข้อมูล.accdb")
             dbs.Execute "ALTER TABLE  ชื่อตาราง ADD COLUMN ชื่อฟิลด์  text(100);"

แต่พอมาใช้คำสั่งแบบนี้ เมื่อนำฐานข้อมูลมาไว้ที่ Sever มันใช้ไม่ได้ครับ
เลยอยากจะทราบวิธี เขียนให้มันไปอัพเดทที่ Sever ครับอาจารย์

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5