สอบถามเรื่อง Set Focus ครับ

07 พ.ย. 65 , 14:20:31
อ่าน 88 ครั้ง

arampong

สอบถามเรื่อง Set Focus ครับ
« เมื่อ: 07 พ.ย. 65 , 14:20:31 »
เรียนอาจารย์ทุกท่าน
    สอบถามการ Setfocus ที่ Text เดิม คือ Tx08 ครับได้ลองดูตัวอย่างหลายตัวในนี้
ก็ไม่สามารถ สั่งได้ครับ ขอรบกวนอาจารย์ครับ

ผมมี Form หลักอยู่ชื่อ Frm_QC
Form ย่อยคือ Frm_tbTemp
ที่ Form หลักจะ Scan QRCode แล้วแยกข้อมูลเพื่อตรวจสอบ
เมื่อตรงตามเงื่อนไขหมดแล้ว จะทำการบันทึกเข้า Form ย่อยหรือตารางFrm_tbTemp
แล้วให้กลับมา Set Focus  ที Tx08 เพื่อรอตัวต่อไป
ครบแล้วค่อย SAVE
แต่ติดที่การจะ Set Focus ครับลองหลายวิธีไม่ได้เลยครับ
ผมส่งตัวอย่างโปรแกรมมาด้วยครับ ขอรบกวนด้วยครับ

ตอนแรกก็คิดว่าติดเรื่อง Popupเหมือนตัวอย่างอาจารย์ TTT
ลองเอามาทำตามก็ไม่ได้ครับ
https://www.thai-access.com/yeadram_view.php?topic_id=4126

ขอบคุณครับ

08 พ.ย. 65 , 11:50:51
ตอบกลับ #1

chai

: สอบถามเรื่อง Set Focus ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 พ.ย. 65 , 11:50:51 »
setFocus ที่ Textbox อื่นก่อน แล้วมา setFocus ที่ TX08
เช่น
...
Me.TX10.SetFocus
Me.TX08.SetFocus

09 พ.ย. 65 , 15:06:14
ตอบกลับ #2

arampong

: สอบถามเรื่อง Set Focus ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 พ.ย. 65 , 15:06:14 »
ขอบคุณคุณ chai มากครับ
ผมลองทดสอบ แล้วใช้งานได้ครับ
แต่แปลกมากครับว่าทำไม Set เลยทำไมมันไม่ทำงาน
ทีแรกก็เข้าใจว่าเป็นที่ Form Popup มันเลยเป็นอาการแบบนี้
แต่แปลกตรงพอคลิ๊กที่ Form ก็ยัง Focus อยู่
แสดงว่า การให้มันทำงานที่เดิมซ้ำๆ ทำให้ตัว Text มันเองก็ไม่สามารถทำตามคำสั่งทัน(เข้าใจเองครับ)
ต้องให้มันไป Active ที่อื่นก่อนค่อยมาทำที่ตัวมันใหม้ เป็นทริคที่ใกล้ แต่มองไม่ออกจริงๆครับ

ขอบคุณครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย