ต้องการคิวรี่ วันที่ล่าสุด ของลูกค้าแต่ละรายครับ

27 มิ.ย. 65 , 10:09:29
อ่าน 181 ครั้ง

Eik Q Sang

Table มีข้อมูลดังนี้
ฟิลด์ CIFNo คือ เลขที่ลูกค้า
ฟิลด์ ACF คือ วงเงินลูกค้า
ฟิลด์ ACCCloseDate คือ วันที่ปิดบัญชี

โดย ใน 1 CIFNo มี หลาย ACF เช่น

CIFNo     ACF     ACCCloseDate
001          1         15/02/2000
001          2         20/08/2021
001          3         27/06/2021

ต้องการคิวรี่ หรือต้องเขียน SQL วันที่ปิดบัญชีล่าสุด ของแต่ละรายลูกค้า  ต้องทำอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณมากครับผม

28 มิ.ย. 65 , 08:37:51
ตอบกลับ #1

PNR

1.ใช้การแปลงข้อมูลกรณีวันที่เก็บข้อมูลแบบ text ใช้ Cdate
2.ใช้ Max Field Date หาวันที่มากสุดของแต่ละ CIFNo
3.Join Table กันเพื่อแสดงข้อมูลรายงาน นำ ACF ของแต่ละ CIFNo มาแสดง

ตัวอย่างด้านล่าง
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Eik Q Sang

28 มิ.ย. 65 , 09:01:27
ตอบกลับ #2

Eik Q Sang

1.ใช้การแปลงข้อมูลกรณีวันที่เก็บข้อมูลแบบ text ใช้ Cdate
2.ใช้ Max Field Date หาวันที่มากสุดของแต่ละ CIFNo
3.Join Table กันเพื่อแสดงข้อมูลรายงาน นำ ACF ของแต่ละ CIFNo มาแสดง

ขอบคุณมากครับผม

28 มิ.ย. 65 , 10:39:37
ตอบกลับ #3

Eik Q Sang

ผมลองเอาข้อมูลจริงมาทำ พบว่าคิวรี่ ชื่อ MaxQuery รันแล้วขึ้นแบบนี้เป็นเพราะอะไรครับผม ขอบคุณมากครับผม

28 มิ.ย. 65 , 11:03:43
ตอบกลับ #4

PNR

ผมลองเอาข้อมูลจริงมาทำ พบว่าคิวรี่ ชื่อ MaxQuery รันแล้วขึ้นแบบนี้เป็นเพราะอะไรครับผม ขอบคุณมากครับผม

3 Field นั้นมี datatype เป็นอะไรบ้างคับ
Field วันที่ เป็น Date/Time ไหม
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Eik Q Sang

28 มิ.ย. 65 , 11:17:30
ตอบกลับ #5

Eik Q Sang

Text อย่างเดียวครับผม

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย