ขอความช่วยเหลือเรื่องการสแกน barcode เพื่อเพิ่มสินค้าหน่อยครับ

18 มี.ค. 67 , 15:44:21
ตอบกลับ #18

prajak

ขออนุญาตสอบถามเพิ่มเติมเรื่องเลขที่ Inv นะครับ กรณีเราลบ invoice หรือ add new เลขที่ inv มันจะ run ไปเรื่อยๆเลยใช่ไหมครับ แล้วถ้าสมมติเราเปิด
inv.ใบที่1 เลข inv จะเป็น 001
inv.ใบที่2 เลข inv จะเป็น 002

แล้วหากเราลบ inv ใบที่2 แล้วเปิดใหม่ เลข inv จะเป็น 003 เลย จะไม่กลับมาเป็น 002 แบบนี้ถูกต้องแล้วใช่ไหมครับ

ขอบพระคุณครับ

18 มี.ค. 67 , 19:42:47
ตอบกลับ #19

ศรี-นคร

ในความเห็นของผม
ถ้าจะให้ถูกตามหลักการ เกี่ยวกับเลขที่ Inv ถ้าถูกใช้แล้ว หากต้องการยกเลิก ควรจะมีฟิลด์สักอันหนึ่งเป็นตัวมาร์คว่า  Cancel
เป็นต้นว่า InvCancel = (Y/N)
เพราะจะได้ทราบว่า Inv เลขที่ดังกล่าวโดน Cancel ในระบบไปแล้ว แต่ตัวเอกสารจริงอาจจะไปถึงมือ หรือ อยู่ในมือลูกค้า
หากมีประเด็นก็จะได้ทราบว่า เอกสาร เลขที่ดังกล่าวโดนยกเลิกไปแล้ว
ถ้าลบ ก็จะเป็นการลบร่องรอยของเอกสารที่ออกไป

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: prajak

19 มี.ค. 67 , 10:52:57
ตอบกลับ #20

prajak

ในความเห็นของผม
ถ้าจะให้ถูกตามหลักการ เกี่ยวกับเลขที่ Inv ถ้าถูกใช้แล้ว หากต้องการยกเลิก ควรจะมีฟิลด์สักอันหนึ่งเป็นตัวมาร์คว่า  Cancel
เป็นต้นว่า InvCancel = (Y/N)
เพราะจะได้ทราบว่า Inv เลขที่ดังกล่าวโดน Cancel ในระบบไปแล้ว แต่ตัวเอกสารจริงอาจจะไปถึงมือ หรือ อยู่ในมือลูกค้า
หากมีประเด็นก็จะได้ทราบว่า เอกสาร เลขที่ดังกล่าวโดนยกเลิกไปแล้ว
ถ้าลบ ก็จะเป็นการลบร่องรอยของเอกสารที่ออกไป
ขอบคุณครับ

21 มี.ค. 67 , 09:14:49
ตอบกลับ #21

prajak

ผมเจอปัญหาเวลาเอาไปเปิดกับเครื่องอืน ตอนพิมพ์ report จะขึ้นแบบนี้ก่อนตลอดครับ (เหมือนจำค่าจากเครื่องเก่าที่เราสร้างรายงาน) พอกด ok ก็ print ได้นะครับ แต่จะ print ครั้งต่อไปก็ขึ้นอีก รบกวนสอบถามว่าต้องแก้ยังไงครับ ขอบคุณครับ

21 มี.ค. 67 , 11:07:00
ตอบกลับ #22

chai

ตั้งค่า Page setup ให้พิมพ์ตาม default printer แล้ว Save ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มี.ค. 67 , 11:16:38 โดย chai »

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: prajak

22 มี.ค. 67 , 14:45:21
ตอบกลับ #23

prajak

ตั้งค่า Page setup ให้พิมพ์ตาม default printer แล้ว Save ครับ

ขอบคุณมากนะครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5