Msg box แจ้งเตือน กรณีค้นหาด้วย Keyword แล้วไม่พบ

16 ก.ค. 62 , 13:22:13
อ่าน 904 ครั้ง

Tatchawin

สวัสดีครับ

กำลังทำฟอร์มค้นหาใน MS Access ครับ โดยมีโค้ดตามด้านล่างนี้ ซึ่งผมต้องการสร้างเงื่อนไข เพื่อเช็คว่าถ้าค้นหาด้วย Keyword แล้วไม่พบ
ให้มี Msg box แจ้งเตือนขึ้นมา พอจะมีแนวทางแนะนำหรือช่วยเขียนโค้ดต่อให้ดูเปนตัวอย่างได้ไหมครับ

ขอบพระคุณมากๆครับ

Private Sub cmdSearch_Click()
    If IsNull(Me.txtSearch) Then
        MsgBox "Please fill keyword for search in search box", , "Keyword for Search"
        Me.txtSearch.SetFocus
    Else
        Dim strsearch As String
        Dim strText As String
        strText = Me.txtSearch.Value
        strsearch = "SELECT * from qryAllergic where ((BrieflySCGEmployeeID like ""*" & strText & "*"") or (EmpName like ""*" & strText & "*"") or (AllergicName like ""*" & strText & "*""))"
        Me.RecordSource = strsearch
    End If
End Sub

16 ก.ค. 62 , 16:51:09
ตอบกลับ #1

สันติสุข

: Msg box แจ้งเตือน กรณีค้นหาด้วย Keyword แล้วไม่พบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 ก.ค. 62 , 16:51:09 »
...
...
...
        Me.RecordSource = strsearch
        If Me.Recordset.RecordCount <= 0 Then
            Msgbox .....
        End If
...
...
...
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Tatchawin

20 ก.ค. 62 , 09:51:04
ตอบกลับ #2

Tatchawin

: Msg box แจ้งเตือน กรณีค้นหาด้วย Keyword แล้วไม่พบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 ก.ค. 62 , 09:51:04 »
ขอบคุณมากครับ ทำได้แล้วครับ

22 ก.ค. 62 , 05:24:04
ตอบกลับ #3

แดนชัย

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 ก.ค. 62 , 05:24:04 »
ขอไพล์ตัวอย่างหน่อยครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5